Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอโทษด้วยนะครับแม่ไมโล ติดต่อทีมงาน

ถ้าผมพิมพ์มาแล้วมันไม่วรรคให้ ขออภัยด้วยนะครับ

ผมเคยรับแมวจากแม่ไมโลมาครับ โดยผ่านทางพี่ที่อยู่ที่คอนโดเมืองทองธานีเมื่อราว ๆ 4 ปี ที่แล้วครับ ผมจำได้ว่าตอนนั้นมีลูกแมว 2 ตัวครับ ผมรับมา 1 ตัวเป็นแมวลายสลิด

ยังจำได้เลยครับว่าคืนแรกที่รับมา แฟนผมเค้าเห่อมาก เอาขึ้นไปนอนด้วยบนห้อง และตอนหลับ ๆ อยู่ มันก็อึใส่มือแฟนผม คืนนั้นแฟนร้องไห้ระงม เพราะเป็นครั้งแรกในชีวิตที่แมวอึใส่มือ ก็เลี้ยงมาด้วยดีตลอดครับ

แมวตัวที่รับมานี้ผมตั้งชื่อว่า "ตัวเล็ก" นิสัยซ่ามาก ชอบบู๊ บู๊จนเข้า รพ. มาหลายรอบมาก ๆ มีหลายรอบมาก ๆ ที่หายไปจากจากบ้าน (ตอนนั้นที่บ้านผมมีแมว 2 ตัว ตัวเก่าชื่ออั่งเปา และอีกตัวก็คือ เจ้าตัวเล็กนี้)
มีอยู่ 1 ครั้ง ที่ตัวเล็กหายไปจากบ้านหลายวันมาก ๆ ผมก็บอกอั่งเปา ออกไปตามหาน้องมาหน่อย เจ้าอั่งเปาก็หายไป 2 วัน แล้วก็กลับมาพร้อมกัน กลับมาแบบโทรมมาเลย
ตัวเล็กต้องเข้า รพ. เพราะโดนกัดมาที่ท้อง คืนที่กลับมามันมาเรียกที่หลังบ้าน

พอหลังจากนั้นเจ้าอั่งเปาศิษย์พี่ของเจ้าตัวเล็ก ก็หายออกจากบ้านไป ตัวเล็กก็ไปตามบ้าง แต่ไม่เจอ สรุปก็คืออั่งเปาหายไปเลย ดังนั้นด้วยความที่ไม่อยากให้แมวหายไปอีก พออายุครบทำหมัน ก็เลยพาไปทำหมันหวังว่ามันจะอยู่บ้านบ้าง แต่ที่ไหนได้ครับ ทำหมันไม่ได้ช่วยอะไรเลย ก็ยังไปบู๊ทุกวันเหมือนเดิม แต่กลับมานอนบ้านทุกคืนนะครับ ไม่ไปค้างที่ไหน

จนมาเข้า รพ. เพราะโดนแมวหง่าวกัดที่หัวจนเป็นรูและเป็นแผลเป็น ทีนี้ล่ะ เริ่มอยู่ติดบ้านแล้วครับ
เริ่มกินเยอะจนอ้วน ตอนนี้เค้ากินเยอะมาก ปลาทูเช้า 2 ตัว เย็น 2 ตัว ยังไม่รวมอาหารเม็ดตามใจเค้าอีก

ก็นอนด้วยกันเกือบทุกวันครับ บางวันก็มานอนห้องผม บางวันก็ห้องน้องสาว บางวันก็ไปนอนห้องแม่
แล้วแต่ว่าเค้าจะเลือกเข้าห้องไหน

เค้าเป็นแมวที่ชอบคุยครับ ถ้าเวลาเค้านอนอยู่ในห้อง แล้วผมหรือใครเปิดประตูเข้าไป เค้ามองร้องแม๊ว ๆ ประมาณว่า "เข้ามาไม นอนอยู่ รู้ไม๊เนี่ย" ... บางทีรำคาญก็เข้าไปนอนในตู้เก็บเสื้อผ้า

บางทีประชด ก็เข้าไปนอนในกล่องกระดาษบ้าง นอนในถังซักผ้าบ้าง

ตัวเล็กชอบกินแต่ปลาทูครับ นาน ๆ ทีถึงจะกินอาหารเม็ด แต่พวกกาแฟกับเนื้อย่างนี่เค้าจะชอบมาก
ถ้าได้กลิ่นแล้วไม่ให้กิน ร้องบ้านแทบแตก ร้องจนบางทีแม่ผมต้องชงแก้วเล็ก ๆ ให้เค้ากิน

ก็อยู่ด้วยกันมา 4 ปีนิด ๆ แล้วครับ จนเมื่อวันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม 2554 ที่ผ่านมา
ช่วงบ่าย ๆ ครับ ตัวเล็กหายไป ก็คิดว่าออกไปเล่นกับแมวเพื่อนเค้าที่อยู่ข้างบ้าน
จนมียายหลังบ้านมาเรียกให้ช่วยว่า แมวใครไม่รู้โดนหมาที่ยายแกเลี้ยงไว้รุมกัด แม่กับพ่อผมได้ยิน ก็เลยไปดู มันคือ ตัวเล็ก ครับ
พอมันเห็นหน้าคนที่บ้าน มันก็เงยหน้าขึ้นมาดูครับ ร้องแม๊ว ๆ แบบดีใจ
ก็รีบพาไป รพ. ด่วนเลยครับ

ลองคิดดูสิครับ หมาไทยกร้านชีวิต 6 ตัว รุมแมว 1 ตัว
ผลที่ออกมา คือ แมวผมเละเทะไปทั้งตัวครับ เขี้ยวหมาฝังไปทั้งตัว

วันแรก หมอบอกว่า 60/40 เพราะสภาพคือ ปากด้านนึงแหว่ง ช่องท้องที่รูเขี้ยวราว ๆ 3-4 รู ต้นขาหลังมีรอยเขี้ยวลึกมาก เพราะเห็นหนังกับกล้ามแยกเป็นเลเยอร์เลย

วันที่สอง อาการดีขึ้นครับ ไปเยี่ยมเค้าก็หันมามองและร้องเรียกได้เบา ๆ แล้ว

วันที่สาม อาการทรงตัวครับ เริ่มนั่งได้แล้ว

วันที่สี่ อาการดีขึ้นครับ เห็นแล้วน่าจะสามารถหายได้

เช้าของวันที่ห้า หมอโทรมาแจ้งว่าตัวเล็กอาการไม่ดีแล้ว ให้มาดูด่วน พอหมอโทรมาอีกรอบคือเค้าไปแล้ว

แม่ผมก็ไปรับเค้ากับมาที่บ้าน และฝังเค้าที่หน้าบ้าน

แรกที่เห็นศพตัวเล็ก บ่อน้ำตายังไม่แตกครับ แต่พอเรามองสักพัก น้ำตามันก็ไหลมาไม่หยุดครับ
ระหว่างพิมพ์อยู่นี้ น้ำตาก็ยังไหลครับ ยังน้ำตาแตกทุกครั้งที่เปิดรูปเค้าดู
เพราะช่วงหน้าหนาวของทุกปีนี่เค้าจะมานอนด้วยกันทุกวันครับ
ที่บ้านจะจับเค้าใส่เสื้อกันหนาว และเค้าก็จะมานอนซุก ๆ เหมือนเด็ก ๆ

ปกติผมจะเรียกเค้า "ลูก" เพราะมันเหมือนน้องชายผม เหมือนลูกชายผมไปแล้ว มันเป็นคนในครอบครัวผมไปแล้ว

อย่างไรขอโทษด้วยนะครับแม่ไมโล ผมดูแลเค้ามาได้แค่นี้จริง ๆ ครับ
ถึงวันนี้ผม แฟนและที่บ้าน ก็ยังทำใจไม่ได้ครับ แม่ผมไม่กล้าเปิดรูปดูเลย กลัวน้ำตาจะไหล

จากคุณ : พี่บอล
เขียนเมื่อ : 20 ธ.ค. 54 02:54:27 A:27.130.10.23 X: TicketID:275398

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com