Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครรู้วิธีปลูก มัลเบอร์รี่ กับแตรนางฟ้าบ้างเอ่ย ติดต่อทีมงาน

เพิ่งไปถอย มัลเบอร์รี่(หม่อน) มาค่ะ แต่ไม่รู้ว่า แดดครึ่งวันบ่ายจะได้ไหม  แล้วรดน้ำมากน้อยแค่ไหน  วันละ  1 หรือ 2 รอบถึงจะดีคะ แล้วมีโรคอะไรบ้างไหม
ต้องทำยังไงให้ออกลูก อยากหม่ำ ๆ จังเลยค่ะ แต่ตอนนี้ที่ซื้อมาก็ติดผลแล้ว แต่ไม่มาก ลูกเล็ก ๆ ทำยังไงให้ลูกใหญ่  
และน้องมัลเบอร์รี่ออกลูกปีละกี่ครั้งคะ

แตรนางฟ้า  เพาะเมล็ดยังไงคะ เพาะในดินปกติ  หรือเพาะในขุยมะพร้าวได้ไหม  
ที่ว่าเขาชอบรำไร หมายถึงได้แดดสักกี่ชั่วโมงดีคะ  แล้วรดน้ำทุกวันไหม
ต้องทำยังไงให้เขาออกดอกคะ  มีต้นหนึ่งค่ะ ยังเอาใจไม่ถูก ไม่เคยออกดอกเลย  เลี้ยงไว้ใต้ต้นไม้ใหญ่ แต่โดดแดดเต็มๆ  11.30 - 14.30 นี่มากไปหรือเปล่าคะ

ขอถามอีกต้นค่ะ ไฮเดรนเยีย  ตอนนี้ขึงแสลนไว้ให้ โดนแดด พอๆ กับแตรนางฟ้าค่ะ เพราะปลูกอยู่ด้วยกัน   รดน้ำทุกเช้า  แต่ไม่เคยออกดอกเลย ไม่รู้ทำไม  ต้องใช้ปุ๋ยอะไรคะถึงจะออกดอก

ถามเยอะแยะมากมาย ขออภัยค่ะ  ยังเป็นมือใหม่หัดปลูกอยู่ค่ะ

จากคุณ : unicornfuji
เขียนเมื่อ : 20 ธ.ค. 54 08:28:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com