Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องเลี้ยงแมวในคอนโดหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

คือตอนนี้แม่กำลังจะย้ายไปอยู่ห้องใหม่  เค้าไม่ให้เลี้ยงแมว  ผมเลยว่าจะเอามาเลี้ยงเองครับ  เป็นลูกแมวอายุประมาณเดือนเศษๆสองตัว (แม่มันไม่อยู่แล้วครับ โฮฮฮฮ)

ทีนี้คือผมจะเอามาเลี้ยงในคอนโดผม  อยากถามหน่อยว่าควรจะมีอะไรให้มันบ้างครับ  เห็นเพื่อนที่เลี้ยง  มีกระบะทราย  อันนี้ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ  ทรายใช้ทรายแบบไหน  ซื้อเฉพาะ  หรือทรายทั่วๆไป (น่าจะซื่อเฉพาะเนอะ) ราคาขายประมาณเท่าไหร่ครับ  แล้วซื้อทีนึงอยู่ได้นานแค่ไหน

อ้อ แล้วผมจะฝึกแมวให้ไปถ่ายในกระบะให้เป็นนิสัยยังไงครับ

อีกเรื่องคือการทำหมันครับ  จะจับไปทำตอนอายุประมาณเท่าไหร่ดี  แล้วทำแล้วจะมีผลกระทบอะไรกับแมวมั๊ยครับ  ใจจริงไม่ค่อยอยากทำ  แต่ไม่ได้อยู่บ้านตัวเอง  คงเลี่ยงเรื่องนี้ไม่ได้ แฮ่

อ้อ  มีเรื่องการกินด้วย  คือตอนนี้แม่มันไม่ได้อยู่ด้วยแล้ว  แล้วตอนอยู่  แม่มันก็ไม่ยอมให้ลูกมันกินนมด้วย  สรุปคือแมวนี่ได้กินนมแม่แค่ประมาณเดือนนึงครับ  ทีนี้คือผมจะหาอะไรมาให้มันกินเพื่อทดแทนนมแม่มันได้มั่งครับ

ทิ้งท้ายอีกเรื่องคือเรื่องจับแมวอาบน้ำ  ทราบมาว่าปกติไม่ค่อยจะอาบให้แมวกัน  แต่ถามเผื่อไว้นิดนึงว่ามีกรณีไหนมั๊ยที่ควรจับอาบน้ำ  แล้วจะอาบอย่างไรครับ (มันไม่น่าจะอาบง่ายเหมือนหมาที่บ้าน)

ขอบคุณมากครับ

แก้ไขเมื่อ 01 ม.ค. 55 21:27:53

จากคุณ : wsteven
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 55 21:26:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com