Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำถามถึงนักเลี้ยงกุหลาบอังกฤษครับ ติดต่อทีมงาน

ผมชอบกูเกิ้ลดูรูปกุหลาบในต่างประเทศครับ ไว้เป็นแรงบันดาลใจในการเลี้ยง ก็เกิดข้อสงสัยว่า

1 ทำไมบางทีสังเกตเห็นว่าพวกก้านดอก หรือกิ่งตามลำต้นพวกกุหลาบอังกฤษหลายสายพันธุ์ในรูปจากต่างประเทศถึงเป็นสีน้ำตาลแดง ๆ แต่ทำไมเลี้ยงในบ้านเรามันเป็นกิ่งสีเขียวครับ ต้นพันธุ์ของผมยังอายุน้อย หรือเพราะว่าอากาศบ้านเรามันเย็นไม่พอ ทั้งที่บางทีสีของกลีบดอกก็ใกล้เคียงกันแล้วแท้ ๆ สีของกิ่งก้านยังเป็นเขียวซีด ๆ เลยครับบางที รึว่ามีแบบพันธุ์ดี พันธุ์แท้ พันธุ์ผสม พันธุ์ไม่บริสุทธิ์อะไรโน่น

2 ผมเข้าใจว่าภูมิอากาศบ้านเราไม่เอื้อต่อการเลี้ยงกุหลาบให้ออกดอกแบบพรึ่บพรั่บตามอย่างบางประเทศได้ และสำหรับกุหลาบบางพันธุ์ก็แทบจะเลี้ยงแล้วไม่ค่อยได้ดูดอกเลย แต่มีพันธุ์ไหนครับ ที่เลี้ยงในกรุงเทพ แล้วออกดอกได้พรึ่บพรั่บใกล้เคียงกับที่เลี้ยงในประเทศอื่น ได้มากที่สุด เอาแบบที่พอจะใกล้เคียงก็ได้ครับ ลองแนะนำซักสองสามสายพันธุ์ครับ จะลองเอามาพิจารณาเลี้ยงแทนโกลเด้นเซเลเบรชั่นดูครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : mynamemathew
เขียนเมื่อ : 10 ม.ค. 55 10:09:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com