Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หาอาหารดีๆเพื่อสุขภาพของลูกๆ ติดต่อทีมงาน

ผมเป็นคนหนึ่งซึ่งเคยผิดพลาดในการให้อาหารกระต่ายที่เลี้ยงไว้ครับ โดยให้กินแต่อาหารเม็ดไม่ได้ให้กินหญ้าเลย จะมีก็นานๆทีไปตัดมาสักหน่อย
แต่หลังๆได้เข้าห้องนี้บ่อยขึ้นและเมื่อมีกระต่ายท้องเสียตายไปก็ยิ่งได้รับข้อมูลเรื่องอาหารจากเพื่อนๆสมาชิกว่า "กระต่ายควรจะต้องกินหญ้า"

ดังนั้นผมจึงหาข้อมูลเรื่องหญ้าอาหารสัตว์ ประกอบกับที่เคยเรียนเกษตรและได้เรียนเรื่องการเลี้ยงสัตว์มาเพียงครึ่งเทอม ข้อมูลต่างๆเรื่องชนิดหญ้าจึงมีเพียงน้อยนิดและเลือนลางเต็มที

เท่าที่จำได้ก็มีหญ้าขน หญ้าเนเปีย หญ้ารูซี่ หญ้ากินนี ถั่วอัลมาต้า ซึ่งหญ้าขน หญ้ากินนี จะพบได้บ่อยตามริมทาง ตามขอบถนน หรือตามสวนตามไร่ ถั่วอัลมาต้าก็ยังเจออยู่บ้าง แต่กับหญ้าแพงโกล่านั้น ไม่กระดิกหรือคุ้นเคยมาก่อนเลยครับ หาดูรูปจากกูเกิ้ลก็ดูหน้าตาไม่ชัดเจน

เมื่อเป็นเช่นนั้น ผมจึงพยายามที่จะเสาะหาค้นคว้าดูว่า แถบพัทยาที่ผมอยู่นั้นมีการปลูกหญ้าแพงโกล่ากันหรือเปล่า ประกอบกับเพิ่งจัดงานประกวดกล้วยไม้ที่จังหวัดชลบุรีเสร็จ จะต้องมีส่งเอกสารบางตัวให้กับทางเ้กษตรจังหวัด ผมจึงนำเอกสารไปฝากที่เกษตรอำเภอบางละมุงส่งต่้อให้ จึงได้มีโอกาสสอบถามเรื่องหญ้าอาหารสัตว์ครับ

ปรากฎว่าต้องไปหาปศุสัตว์อำเภอครับ ซึ่งอยู่อีกที่หนึ่ง เพิ่งทราบครับว่าบ้านเรามีปศุสัตว์อำเภอประจำอยู่ด้วย (จริงๆก็เป็นปกตินะครับ แต่ผมไม่ได้ใส่ใจมากกว่า)

เมื่อไปที่ปศุสัตว์อำเภอเพื่อสอบถามเกี่ยวกับหญ้าแพงโกล่าเพื่อนำไปเลี้ยงกระต่าย ผมกลับได้รับคำแนะนำหญ้าอีกชนิดหนึ่งมาแทนครับคือ "หญ้าจักรพรรดิ์"

จากคุณ : ปุ้ม ครับ
เขียนเมื่อ : 7 ก.พ. 55 18:20:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com