Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Art Doll แปลกๆ แหวกๆ เข้ามาชมกันค่ะ (^_^) ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ ห่างหายกันไปนาน เคยเอาตุ๊กตาแปลกๆ ทำมือ

ที่เคยทำไว้มาอวดเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในนี้ครั้งหนึ่งแล้ว

แต่มันนานมากแล้วค่ะ ตอนนี้มีเซทใหม่ที่ทำล่าสุดมาอวดค่ะ

เป็นผลงานที่ทำด้วยตัวเองทุกชิ้น ทุกขั้นตอนนะคะ

บางชิ้นจะใช้ดิน Polymer clay บางชิ้นก็ใช้  Cold Porcelain (แป้งข้าวโพด)

บางทีปวดมือ นวดดินไม่ไหวค่ะ Polymer clay แข็งเกิ๊น ฮ่าๆๆ  ถ้าอยากทราบลายละเอียดกดเข้าไปดูในบล็อกได้นะคะ

แนะนำคร่าวๆ ก่อนว่า ตุ๊กตาทำมือพวกนี้ ภาษาอังกฤษเรียก OOAK Doll (One of a kind doll)

คือตุ๊กตาที่มีตัวเดียว  คนทำออกแบบเอง ทำเอง คิดเอง ไม่ซ้ำกับใครแนวๆ นั้นค่ะ

เห็นมีคนไทยทำกันน้อยมาก แต่ก็แอบแวบๆ เห็นมีพี่คนไทยระดับเทพๆ ก็มีค่ะ ผลงานสุดยอดมาก

ส่วนเรายังเห็นเด็กน้อยหอยสังฆ์ เพิ่งมามุ่งมั่นไม่กี่ปีนี้เอง ทำบ้างไม่ทำบ้าง ฮ่าๆๆๆ

ถ้าสนใจรายละเอียดแล้ว แนะนำไปอ่านในบล็อกละกันนะคะ วันนี้ขอเอารูปมาโชว์ดีกว่าค่ะ

ตัวแรก Amanda เนื่องจากผลงานมีตัวเดียวในโลก ดังนั้นต้องตั้งชื่อค่ะ ฮ่าๆๆ

ตัวนี้ทำด้วย Polymer Clay ส่วนใบหน้า แขนขาค่ะ ไม่มีแพทเทริน (เวลาทำไม่เคยใช้)

เราทำตุ๊กตาแบบ ออกแบบในหัว คิดแล้วเอากรรไกรตัดฉึบฉับเย็บเลยค่ะ ไม่เคยวาดแพทอะไรเลย

ไปดูใบหน้าแบบซูมๆ ก่อนนะคะ (ผลงานอาจจะแปลกตาไปบ้าง...แหะๆ)

จากคุณ : kkk_iii_kkk
เขียนเมื่อ : 10 ก.พ. 55 01:49:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com