Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนสอบถามความเห็น เกี่ยวกับไม้เลื้อย หน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

คือว่าหน้าบ้านเรามีซุ้มไม้เลื้อย ทรงกลม แบบบานข้างบน อยู่น่ะค่ะ
สูง ประมาณเกือบสองเมตร  ตอนนี้ปลูกบานบุรีอยู่ ปรากฎว่ามันรกมาก
แตกกิ่งก้านไว ใบและดอกร่วงเยอะทุกวัน  เหนื่อยกับการตัดกิ่งและเก็บกวาดมากค่ะ
เลยอยากขอความเห็น ว่าเราควรจะปลูกต้นอะไรแทนดี เพราะจะให้ช่างมาตัดโละทิ้งแล้วค่ะ

อยากได้ไม้เลื้อย ที่ไม่รก ไม่ลามไวจนเกินไป ใบไม่ร่วงมาก
ไม่มีหนาม   ถ้าดอกหอมก็ดี ไม่หอมก็ได้ แต่ มีดอกบ่อย
ไม่ใช่ออกแค่ปีละครั้ง  (ข้อแม้เยอะเนอะ แหะ แหะ)

เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ คิดว่าเราควรปลูกต้นอะไรดีคะ

จริงๆทีแรกนึกถึงกุหลาบอังกฤษแบบเลื้อย แต่มันมีหนาม และต้องตัดแต่งบ่อยๆใช่ไหมคะ แค่นึกก็เหนื่อยแย้ว  หรือว่ามีพันธุ์ไหน ไม่เลื้อยมากไม่ต้องตัดแต่ง ออกดอกเรื่อยๆ  มีไหมคะ

ซุ้มเราตามในรูปเลยค่ะ  รบกวนขอความเห็นหน่อยนะคะ ^___^
ขอบคุณมากๆค่า

จากคุณ : มิคกี้เม้ง
เขียนเมื่อ : 10 ก.พ. 55 23:46:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com