Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากปรึกษาคับ คือสนใจฝันว่าอยากเปิดสวนกล้วยไม้ ติดต่อทีมงาน

คือแค่ความฝันหนะครับ
ผมชอบกล้วยไม้มาก สนใจมาตั้งแต่ ม.ต้น ตอนนี้ มหาลัยปี3
ชอมาประมาณ 7-8ปี แบบไม่ขาดสาย
แรกๆสะสมสมกล้วยไม้ไทยๆนี่แหละ สะสมแบบถ้ามีแล้วไม่ซื้อ ไม่มีถึงจะซื้อ
บุกป่า ฝ่าดง (ชอบเที่ยว ตจว.) เจอที่ไหน ภูมิภาคไหน ซื้อตลอด

------

เข้าเรื่องครับ
คือผมไม่ได้อยากเปิดตอนนี้ กะว่าเรียนจบ ทำงานเก็บเงินไปเรื่อยๆก่อน
เรื่องที่ทาง พอจะมีบ้างครับที่ ตวจ.ทางภาคเหนือ
เคยรู้จักกับเจ้าของสวนกล้วยไม้ เขามีที่3-4ไร่เอง เขาก็โอเคนะ ยังใช้ที่ไม่หมด แต่มีกล้วยไม้เยอะมาก

ผมขอถามนะครับ
1. ที่3-4ไร่ มันเยอะหรือน้อยครับ ไม่อยากทำเยอะกลัวดูแลไม่ไหว ยังไงช่วยแนะนำขนาดพื้นที่สวนที่พอตัวหน่อยครับ ไม่มาก ไม่น้อย ควรเท่าไรดีครับ
2. ค่าน้ำ ค่าปุ๋ย มันจะประมาณเดือนละเท่าไรครับ กลัวมันสูงไปแล้วขายไม่ออก จะเจ๊งไหม
3. ต้องใช้เงินลงทุนเยอะไหมครับ พวก เสา สแล้น ลวด กระถาง (ลงทุนในระยะแรกที่เปิดตัวตั้งสวน)
4. ถ้าทำสวนกล้วยไม้เริ่มแรก ควรเริ่มจากผลิตกล้วยไม้ชนิดใดออกตลาดดีครับ ที่คนชอบซื้อ และขายดี

ขอบคุณครับ
อยากศึกษาทางไว้อะครับ
ถ้ามันรุ่ง พอทำได้ ก็อยากจะลงทุน เพราะตนชอบอยู่แล้ว ถ้าทำงานที่รัก น่าจะรุ่ง
แต่ถ้ามันไม่ไหว ก็อยากจะเป็นนักสะสมต่อไป T_T

แก้ไขเมื่อ 25 ก.พ. 55 02:25:49

จากคุณ : สิงโตดอกไม้ไฟ
เขียนเมื่อ : 25 ก.พ. 55 02:23:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com