Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาทาสแมวรุ่นพี่ๆว่าควรพาแมวกลับไปหาหมอตามนัดไหมครับ ติดต่อทีมงาน

ผมเก็บแมวเจ้าของทิ้ง
ตอนที่รับเป็นเจ้าของ แมวป่วยเป็นหวัดหนักกินน้ำไม่ได้
พาแมวมารักษาที่ รพ.สัตว์จนหายดี
เดือนนึงผ่านไป
เจ้านายผมเขาเริ่มเกิดอาการตาแฉะต่อเนื่อง มีอุจาระเหลว ขนร่วงมากมาย
แม้เจ้านายจะร่าเริง กินได้กินดี เลนซนตลอด
ผมไม่สบายใจเรื่องน้องตาแฉะนานหลายสัปดาห์ และอาการอื่นๆที่เล่ามา
เลยพาไปพบแพทย์ที่ รพ.สัตว์เล็ก จุฬา  
หมอจับตรวจตามสัณนิฐานทุกอย่าง
ได้ข้อสรุปว่าว่าเจ้านายผมยังมีเชื้อหวัดอยู่ในร่างกาย
ไม่มีทางหาย จะเป็นหวัดเรื้อรัง ต้องทานยาแก้หวัด(ตลอดไป)
หมอสั่งให้ยา VibraVet สองหลอด ตอนนี้ทานจวนหมด
เมื่อยาหมด หมอนัดไปดูอาการอีกที

ตอนนี้เจ้านายตาหายแฉะ ขนเริ่มร่วงน้อยและขนสวยขึ้น
มีสัญญาณสุขภาพที่ดีกลับมาให้เห็น
(ตอนป้อนยานี่ผมโดนไปหลายแผล เพราะแมวแรงเยอะไม่เหมือนตอนป่วยหนักสมัยมาใหม่ๆ ตอนนั้นเซื่องๆ ป้อนยาง่ายมากก)

ผมขอปรึกษาว่า ผมไปพบหมอโดยไม่เอาแมวไปได้ไหม
เพราะต้องพาน้องผ่าจราจร สุดสาหัสแถวสยาม ไป รพ. สัตว์ จุฬา
ต้องฝ่าจราจรกลับอีก เรียกแท็กซี่กลับโคตะระ ยากมากกกก
เจ้านายอาการดีขึ้นเกือบร้อยเปอร์เซนต์ ตัวผมไปพบหมอ
ขอคำแนะนำว่าจะหยุดยาเมื่อไหร่ และข้อควรทำในอนาคต หากเกิดตาแฉะอีกแค่นี้พอไหมครับ เพราะเอาแมวที่อาการดีปกติ ไปพบหมอ ก้อไม่น่าจะได้รับการตรวจอะไร

ขอคำแนะนำจากบรรดาทาสรุ่นพี่ๆหน่อยนะครับ

จากคุณ : kinglear
เขียนเมื่อ : 17 มี.ค. 55 01:36:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com