Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ขอปรึกษา]เรื่องการทำหมันแมวหลังคลอด - ปัญหาหนักอกเพราะกลัวท้องซ้ำ ติดต่อทีมงาน

คืออยากปรึกษาค่ะ

ตอนนี้ที่บ้านเลี้ยงแมวท้องไว้หนึ่งตัว อดีตแมวจร แต่แม่เราไม่ให้เอาเข้าบ้าน ก็เลยต้องเลี้ยงน้องหลังบ้าน

ตอนนี้พ่อโทรมาบอกว่า น้องแมวคลอดลูกแล้ว

หลังจากนี้ จะต้องรอกี่วันคะถึงจะพาไปทำหมันได้

บ้างก็ว่า 1 เดือน - 1 เดือนครึ่ง หรือลูกหย่านม

ทีนี้ก็ได้ยินมาอีกว่า น้องแมวบางตัวสามารถผสมพันธุ์ได้ 4-7 วันหลังคลอด

ก็เลยมานั่งกลุ้มใจว่า จะทำยังไงดี เพราะ

1.แถวบ้านมีแมวตัวผู้มาป้วนเปี้ยนอยู่ตลอด (หนึ่งในนั้นเป็นแมวตัวผู้ข้างบ้านที่เจ้าของเลี้ยงทิ้งขวาง มาขอข้าวกินประจำ)

2. ตอนนี้หน้าร้อน น้องแมวฮีทง่าย(?)

3.เลี้ยงขังไม่ได้ เอาเข้าบ้านไม่ได้ ไม่มีใครดูแล

(ปล.ปกติเรากลับบ้านอาทิตย์เว้นอาทิตย์ ถ้าจำเป็นก็ได้แค่อาทิตย์ละครั้งค่ะ T^T )

ปลล.น้องแมวที่เพิ่งคลอดนี่เป็นแมวสาวค่ะ อายุน่าจะประมาณ 6 เดือน

ปัญหาหนักอกมากๆ กลัวน้องแมวท้องอีก แค่นี้แม่ก็บ่นจะแย่แล้ว T^T

ใครมีข้อแนะนำก็รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

จากคุณ : เจ้าแห่งศาสตร์ม่วง
เขียนเมื่อ : 17 มี.ค. 55 19:22:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com