Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@@@ ขอรบกวนขอคำปรึกษา เรื่องช่วยน้องหมาและลูก ที่อยู่ที่ท่อระบาย ถ.สุรวงศ์ นะคะ @@@@ ติดต่อทีมงาน

ดอกไม้  
สวัสดีค่ะ จากกระทู้ ที่พี่ลั้ง มาตั้งให้นิวให้ pantip
นิวต้องขอขอบคุณ พี่ลั้ง ล็อคอิน สงสารน้องหมามากมาย
และทุกๆ คนด้วยนะคะ  :' )
http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J11904772/J11904772.html
และ http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J11914636/J11914636.html

ในตอนนี้ นิวพาลูกหมาทั้ง 3 ออกมาแล้วค่ะ จากทั้งหมด 6 ตัว เมื่อวันเสาร์ที่ 31 มี.ค. เพราะว่าวันนั้นฝนตกหนักมากเลยค่ะ นิวรีบไปดู
ปรากฎว่า ลูกหมานอนตากฝนอยู่ 3 ตัวค่ะใกล้ๆ คลอง

นิวจึงตัดสินใจพาเค้าออกมาค่ะ และไปหาหมอที่รพส.จุฬา
และพาไปฝากเลี้ยงที่รพส.บางกร่าง จ.นนทบุรี
เนื่องจากเด็กๆ ยังไม่ลืมตาเลยค่ะ จึงต้องป้อนนม ทุก 2-3 ชม.

ตอนนี้จึงยังคงเหลือ แม่หมาและ ลูกอีก 3 ตัวค่ะ
ซึ่งนิวอยากจะรบกวนขอคำปรึกษาจากทุกๆ คนด้วยอ่ะค่ะว่า
นิวควรจะพาลูกหมาออกมาจากแม่เลยไหม
เพราะมีหลายๆ คนก็ บอกว่า อยากให้เด็กได้กินนมแม่ จะได้แข็งแรง
และ แม่จะได้ไม่คัดนม และเต้านมอักเสบ

แต่ใจก็เป็นห่วงลูกหมาอ่ะค่ะ เพราะเค้ายังเล็กมาก
ซึ่งที่ที่เค้าอยู่  เป็นคลองอ่ะค่ะ
และนิวกล้วเรื่องฝนตกมาก ๆ  TT
และนิวเอง บ้านนิวกับที่เด็กๆ อยู่ไกลกันค่ะ
นิวอยู่จรัญ ฯ บางวันที่ฝนตก หรือถ้าน้ำขึ้น
นิวกลัวจะไปช่วยเด็กๆ ไม่ทันอ่ะค่ะ TT

ในตอนนี้ นิวได้ทำที่กั้นกันตกน้ำให้นะคะ
และวันนี้จะทำที่กันแดด กันฝน จากผ้าใบ พอดีมีพี่ท่านนึงบริจาคมาให้นิวค่ะ
จะมาทำให้เด็กๆ ระหว่างนี้ก่อนอ่ะค่ะ

ทำให้นิวลังเลมากๆ เลยค่ะ
ทุกวันนี้ นิวคิดมาตลอดนะคะ ห่วงพวกเค้ามากๆ
และอยากจะพาทั้งแม่และลูกออกมาพร้อมกันเลยค่ะ
ซึ่ง เด็กๆ และแม่หมาทั้งหมด ได้มีพี่ใจดี รับอุปการะแล้วค่ะ
ซึ่งอยู่ที่จ.นครราชสีมา

แต่นิวก็ติดในเรื่องการจับน้องหมา คือ แม่หมาอ่ะค่ะ
เพราะเค้าจะขี้กลัว และ หวาดระแวงมากค่ะ
โดยจะหลบเข้าไปในรู

แม่หมานี้เป็นแม่หมาที่นิวให้ข้าวเค้ากินมาตลอดค่ะ
แต่ กับนิวเองเค้าก็กลัวนะคะ คือนิวจะต้องวางข้าวไว้ให้
และไปแอบดูค่ะ เพราะบางทีจะมีหมาตัวอื่น มากินข้าวเค้าอ่ะค่ะ
(ทั้งหมดมี 3 ตัวค่ะ ที่นิวให้ข้าวอยู่)
พอเห็นสายตานิวมองเค้า เค้าก็จะวิ่งเข้ารูไปเหมือนเดิมค่ะ TT

นิวรบกวนขอคำแนะนำนะคะ ให้กับนิวด้วยนะคะ
ว่านิวควรจะทำอย่างไรดี

ขอบคุณมากนะคะ ลูกสาว

แก้ไขเมื่อ 03 เม.ย. 55 14:45:34

จากคุณ : อลิซ ในดินแดนไม่มหัศจรรย์
เขียนเมื่อ : 3 เม.ย. 55 12:20:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com