Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนสอบถามชื่อต้นไม้ที่เกิดขึ้นตามธรรมชาติทั้ง 14 ต้น (19 ภาพ) จากสถานที่ทางธรรมชาติทั่วประเทศไทยหน่อยครับ ขอบคุณมากๆ ติดต่อทีมงาน

พอดีมีโอกาสไปเที่ยวแหล่งธรรมชาติในประเทศไทยมาหลายสถานที่น่ะครับ เลยนำภาพเก่าๆมาค้นดู ก็พบว่า มีต้นไม้ที่ยังสงสัยอยู่หลายต้นเหมือนกัน เลยได้ฤกษ์ขอถามเลยละกันครับ ทั้งหมดมี 14 ต้นนะครับ (แต่ที่มี 19 ภาพเพราะมี 5 ต้นที่ผมต้องขยายภาพใหญ่ขึ้นเพื่อให้เห็นจุดเด่นของต้นน่ะครับ)

ในทุกภาพ ผมจะระบุสถานที่ของต้นเหล่านี้ด้วยว่า มาจากที่ไหนกันบ้าง เพื่อใครมีโอกาสได้ไป จะได้รู้จักต้นไม้เหล่านี้ไปด้วยกัน

และขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ

งั้นมาเริ่มต้นที่ภาพที่ 1 เลยนะครับ

ต้นที่ 1 ที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง เป็นป่าที่อุดมสมบูรณ์มากครับ มีต้นไม้มากมายหลากหลาย แต่ผมสะดุดตากับต้นสีเขียวๆด้านหน้านี้ ขึ้นเรียงรายหลายต้นเชียว ต้นที่ว่านี้คือ ต้นอะไรเหรอครับ (ผมมีภาพขยายในความคิดเห็นที่ 1 ด้วยครับ)

จากคุณ : ตี๋หล่อมีเสน่ห์
เขียนเมื่อ : 5 เม.ย. 55 12:01:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com