Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>>> ช่วยด้วยค่ะ กุหลาบใบเหลืองค่ะ น่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างคะ<<< ติดต่อทีมงาน

เพิ่งตัดสินใจปลูกกุหลาบคะ ซื้อกุหลาบมาต้นละ 20 บาท มีทั้งกุหลาบหนู กุหลาบพวง กุหลาบธรรมดาคะ

ปลูกโดยใช้เครื่องปลูกคือ

ดิน  2ส่วน แกลบ 2ส่วน ปุ๋ยคอก 1/2 ส่วน ปุ๋ยละลายช้า 2-3ช้อนโต๊ะ
ขุดหลุมกว้าง 1.5 ฟุต ลึก 1.5ฟุต เดิมดินเป็นดินแบบหมู่บ้านจัดสรรน่ะคะ เลยผสมดินลงหลุมใหม่ และเอาลงปลูกเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาคะ เอาสแลนกางไว้ 4 วัน หวังว่าให้ต้นฟื้นตัวก่อน คิดว่าพรุ่งนี้จะเอาออกคะ

รดน้ำวันละ 2 ครั้ง เช้า-เย็น ช่วงเย็นพยายามไม่ให้โดนใบคะ

แต่ไม่รู้ว่าใบเหลืองเกิดจากสาเหตุอะไร คือแก่เอง เป็นโรค ปุ๋ยเยอะไป น้ำเยอะไป      
***รบกวนท่านที่ปลูกกุหลาบ ช่วยดูด้วยนะคะ***

จากคุณ : TangoPapa
เขียนเมื่อ : 5 เม.ย. 55 17:29:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com