Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลูกสุนัขไซบีเรียที่บ้าน ทำไมชอบกัดแรง ๆค่ะ ติดต่อทีมงาน

ลูกสุนัขไซบีเรียเพศผู้ อายุ 3 เดือนครึ่ง ชอบกัดและเล่นแรงมากๆ มือ แขนทั้งสองข้าง ของเราเป็นแผลเป็นเหมือนพวกคนติดยาเลย น่าเกลียดมาก ๆ เป็นรอยดำแผลเป็น รอยเขี้ยวกัด รอยทางยาวชัดเจนมาก อายเขาเวลาไปไหน ๆ คนคิดว่าทะเลาะกับใครมา หรือติดยาค่ะ ทำไมสุนัขถึงกัด
และเล่นรุนแรงขนาดนี้ค่ะ ใคร ๆที่บ้านก็สงสารอยากเล่นเป็นเพื่อนด้วย แต่พอเล่่นด้วยแล้วก็ได้แผล
เลือดไหลซิบ ๆ เป็นแผลเป็นกันทุกคน เราเลยไม่ค่อยอยากเล่น แต่สุนัขก็จะวิ่งกระโจนเข้ามาใส่กัด
แขนกัดมือ เหมือนปล่อยพลังเต็มที่
จนเมืื่อสองวันก่อนเราเลยดัดสินใจหา ลูกไซบีเรียน มาให้เป็นเพื่อนอีกตัว อายุ 42 วัน เพศผู้เหมือนกัน โอยมันเล่นกัดน้องแรง ๆ หรือไม่ก็งับหูแล้วจะลากไป ส่วนไอ้ตัวเล็กก็ร้องนอน
หมอบ ยอมทุกอย่าง วิ่งไปหามุมซอกหลบบ้าง แต่ไม่เข็ด เดี่ยว ๆ มันก็อยากออกมาเล่นกับ
พี่ใหญ่ให้เขากัดอีกมันอีก แต่ถ้ามันหลับ มันก็ยอมนอนเฉย ๆ ไม่กัดไอ้ตัวเล็ก เออ ..แทนที่จะ
เอามาเป็นเพื่อนกัน มารังแกน้องอีก จะมีวิธีไหนให้เขายอมรับและไม่กัดน้องได้ไหมค่ะ
เพราะโทรไปถามเจ้าของฟาร์ม เขาแนะนำให้ปล่อยตามธรรมชาติไป ไม่ต้องไปห้ามอะไร เดี๋ยวมันก็
ยอมรับ และเข้ากันได้ เราก็ยอมปล่อยและยืนดูห่าง ๆ แต่ก็ทนเห็นมันเตะบ้าง เหยียบบ้าง
กัดบ้าง งับหูบ้าง ได้แค่พักกเดียว เพราะเจ้าตัวเล็กมันร้อง เห็นแล้วสงสาร กลัวมันจะมันเขี้ยวแล้ว
กัดสะบัดแรง ๆ คราวนี้เจ้าตัวเล็กคงได้แผลแน่ ก็ต้องเข้าไปอุ้มออกมาทุกทีเลย
ทำไงดีค่ะ มีวิธีปราบให้ตัวใหญ่ไหมค่ะ

จากคุณ : patcha
เขียนเมื่อ : 9 เม.ย. 55 11:30:21 A:124.122.133.163 X: TicketID:001871

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com