Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

. . . . . . . เลิกฆ่า "กระต่าย" กันได้ยังครับ ?? . . . . . . . ติดต่อทีมงาน

.
.
.

. . .   เลิกฆ่า " กระต่าย"  ..  ด้วยความ  " ไม่รู้ "  เสียทีเถอะครับ . . .

( ปล. เตือนก่อน  ...  วันนี้ แรงงง ..  นะครับ )

.
.
.

จริงๆ ผมก็เป็นแค่เพียง  " มือใหม่ "  หัดเลี้ยงกระต่าย  ที่เลี้ยงเด็กๆ มาได้ แค่ปีกว่าๆ

ไม่ได้มีประสบการณ์ หรือความรู้อะไร มากมาย เพียงแต่ ..  

ผมพยายาม หาข้อมูล ที่   " คนที่คิดจะเลี้ยงกระต่าย " ..  

" จำเป็นต้องรู้ "  ...  

ก่อนจะรับเด็กๆ มาดูแล  ผมใช้เวลาประมาณ 3 เดือน " อ่าน "  กระทู้ที่รวบรวมในคลังของบ้านโพรง แทบจะทุกกระทู้ ..

การมี ..  ความรัก  ต้องมาพร้อมกับ  ความรับผิดชอบ และจิตสำนึก ด้วย ..

หากอยากเลี้ยง สัตว์  ( ไม่ว่าอะไรก็ตาม )   คุณต้องหาข้อมูล วิธีการเลี้ยงดู ดูแล ที่ถูกต้อง ..

มันถือ เป็นความ  " รับผิดชอบ "   อันพึงมี ..   ยิ่งถ้าคุณไม่ใช่เด็ก 5 ขวบ

ยิ่งถ้าคุณโตเป็นผู้ใหญ่แล้ว ...   ไอ้ความรับผิดชอบ ตรงนี้  คุณใช้ เวลา ไม่เกิน ครึ่งวัน ..    ในการ อ่าน ทำความเข้าใจ การเลี้ยงดู เบื้องต้น ได้แล้ว

ที่สำคัญ ...  

ไอ้กล่องๆ  ใหญ่ๆ   ที่มันผ่านตา ...  ทุกๆ วัน  ก่อนจะ อ่าน / ตั้ง กระทู้  

มันมีไว้ทำอะไรหรอครับ  ...   ถ้าไม่ได้มีไว้  " ให้อ่าน "

ผมจะคาดหวัง มากเกินไปไหม .. ???

.
.

ถ้าผมหวังว่า  อย่างน้อย ...  คนที่เข้ามาในบ้านโพรง  เล่นอยู่ในบ้านโพรง จะต้องรู้ ...   พื้นฐาน การเลี้ยงดู กระต่าย  ที่ควรรู้ !!  

เอาแค่ ...  สิ่งที่จะไม่ทำให้

" ตัวคุณเอง "     ได้ ฆ่าาาาา   " กระต่าย "   ของคุณเอง ...  ด้วยความไม่รู้ ของคุณ  

เพราะ ทุกสิ่ง ทุกอย่าง ...   มันไม่ต้อง เข้า Google  ไป Search  หาอะไรเลยครับ   เพื่อนๆ พี่ๆ  สมาชิก  ได้รวบรวม ไว้ให้แล้ว ..

ไว้ในที่ๆ  มองเห็น ได้ ก่อนอื่น  ใหญ่โต  เด่นเป็นตระง่าน  

แค่อ่าน ...  ทำความเข้าใจเองครับ

.
.
.

ผมขอถามเพื่อนๆ  ทุกคน ที่เล่นบ้านโพรงว่า ...  

วันนี้  คุณได้ อ่าน แล้วหรือยัง  ถ้ายัง ...  ผมขอเวลา สักวันละ 10 นาที ทยอย อ่านได้ไหมครับ

.
.
.

จากคุณ : A r t F u l l Y
เขียนเมื่อ : 10 เม.ย. 55 14:27:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com