Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เดคูพาจ : เกิดปัญหางานลอกหลังจากการนำไปใช้งาน...ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ติดต่อทีมงาน

วันนี้พอกลับมาบ้าน แม่ก็เอากระเป๋าใส่เหรียญที่เราหัดทำเดคูพาจใบแรกมาให้ดูว่ามันลอกออกเป็นแผ่น เป็นหลายจุด แต่ละจุดขนาดพื้นที่ที่มีการลอกก็เล็กบ้างใหญ่บ้าง แต่เห็นชัดมากว่ามันแหว่งเป็นจุดๆ ขาวๆ

เราใช้กาว+วานิชสำหรับงานเดคูพาจโดยเฉพาะ ในการเคลือบค่ะ ส่วนกระเป๋าเป็นหนัง PVC สีขาวค่ะ

อยากทราบวิธีแก้ปัญาเหล่านี้ ใครมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ เพราะเรามือใหม่จิงๆ...
เราอยากรู้ว่า มันเกิดจากสาเหตุเล่านี้หรือเปล่า...(คิดเอาเอง)
1.แม่บอกว่า อาจจะเกิดจากการถูหรือเสียดสีกับของอย่างอื่นในกระเป๋า เพราะกระเป๋าใส่เหรียญใบนี้ แม่เราใส่ไว้ในกระเป๋าถือใบใหญ่อีกที (อันนี้เราว่าไม่น่าเกี่ยว เพราะงานเดคูพาจน่าจะทนมากกว่านี้)

2.เราคิดว่า น่าจะเกิดจากขั้นตอนการทำงานชิ้นนี้เพราะใช้ไดร์เป่าให้งานแห้งเร็วขึ้น โดยใช้ลนร้อน-เย็นสลับกัน แต่อาจจะเกิดจากการที่เราเอาไดร์ไปจ่อเป้นจุดๆ ทำให้งานพองและหลุดลอกเมื่อนำมาใช้งานจริง
3.เกี่ยวมั้ยว่าเราเคลือบวานิชทั้งหมดสามรอบ และเราลงวานิชหนาเกินไป จึงทำให้งานลอกเมื่อใช้ไปนานๆ

4.เราคิดว่าอาจจะเกี่ยวกับอายุการใช้งานของงานประเภทนี้ที่ไม่ยาวนาน เท่าที่ควร...(เกี่ยวมั้ยคะ?)

มันเกี่ยวข้องกับสาเหตุทั้ง 4 ข้อ ข้างบนมั้ยคะ หรือถ้าไม่เกี่ยว มันน่าจะเกิดจากอะไร???...ใครทราบช่วยบอกที

ยินดีรับทุกคำแนะนำค่ะ...

จากคุณ : CrystaL_32
เขียนเมื่อ : วันมหาสงกรานต์ 55 12:05:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com