Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มะนาวในวงบ่อซิเมนต์ ที่ผมลงมือทำ..6 ติดต่อทีมงาน

ขอขอบคุณทุกท่านที่ผ่านมาให้กำลังใจครับ..
..........................
ด้วยการทำงานที่ต้องเรียนรู้ไปพร้อม ๆ กัน "หรือที่เราชอบเรียกกันว่าการเรียนรู้

ด้วยตนเอง" ซึ่งพ่อผมมักพูดกับผมเสมอว่าประสบการณ์ในการทำงานจะสอนเรา

เอง..

ครับ..หลังจากวุ่นวายกับเรื่องราวต่าง ๆ จนสามารถปลูกมะนาวได้เรียบร้อย นับ

เวลาได้ 10 กว่าวัน

กลับกลายเป็นว่าเรื่องราวของการปลูกมะนาวในวงบ่อซิเมนต์ไม่ยากครับ แต่เรื่อง

ราวของการเลี้ยงดูเห็นทีจะยากมาก

หลังจากที่ได้รับคำแนะนำจาก คุณPit2519 เรื่องการอุดรูรั่วปรากฏว่าได้ผลครับการ

รั่วน้อยลง เป็นอันว่าผมแก้ปัญหาได้อีก 1 อย่างจากคำแนนำ ของคุณ Pit2519

ซึ่งผมขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้

หลังจากที่แก้รอยรั่วพอใช้การได้คราวนี้มาพบกับแรงดันน้ำไม่พอเข้าอีก ตอนนี้

กำลังหาสาเหตุและปรับปรุงข้อต่อต่าง ๆ อยู่ เรียร้อยเมื่อไหรจะนำมาฝากครับ..

เอาเป็นว่าครั้งนี้มาดูเรื่องราวของมะนาวหลังปลูกไปได้ 11 วัน ก่อนนะครับ..
.................................

อีกเรื่องราวที่ผมทำไปพร้อม ๆ กับการปลูกมะนาวจำนวน 100 ท่อ คือการทดลอง

ให้มะนาวออกลูกอย่างต่อเนื่อง "ออกปี ละ 2 ครั้ง" ปรากฏว่าเจอเรื่องราวของน้ำ

ฝนที่ตกมาเยอะหลังจากเอาพลาสติกคลุมออกต้นที่่คาดว่าจะผลิดดอกกลับไม่ออก

แต่ต้นที่ไม่คิดว่าจะออกกลับผลิดอกอกมา..

ครับเรื่องราวลักษณะนี้แหละครับ ที่เกษตรกรอย่างเราไม่สามารถควบคุมได้

.............................
ขอขอบคุณทุกท่านที่มีส่วนช่วย...
.................................

ขออนุญาตวางลิงค์นะครับ..

ตอนที่ 12.
http://www.oknation.net/blog/see-one/2012/04/14/entry-1

ตอนที่ 13
http://www.oknation.net/blog/see-one/2012/04/15/entry-1

แก้ไขเมื่อ 16 เม.ย. 55 12:53:15

จากคุณ : แมวหน้าโรงหนังลุง
เขียนเมื่อ : 16 เม.ย. 55 12:50:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com