Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ให้ "อาหารอ่อน" ลูกแมวยังไงครับ? ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ หลังจากที่เมื่อวานลังเลไปหน่อยว่าจะยอมให้น้อง "ของดำ" ไปอยู่บ้านใหม่กับพี่ รปภ. ตามที่คุณแม่บอกดีหรือเปล่า วันนี้สรุปว่าน้องยังได้อยู่บ้านต่อไปอีกสักพักใหญ่ครับ ปริ้นท์กระทู้เก่าไปให้คุณแม่อ่าน หลังจากอ่านจบท่านก็ทำหน้าจำยอม ปากก็บ่นๆต่อ "ชั้นจะต้องเหนื่อยกับแมวตัวนี้ไปอีกนานเท่าไหร่เนี่ย . . . แล้วเธอน่ะ ไปทำงานก็ต้องเสิร์ฟผู้โดยสาร กลับมาไหนว่าเหนื่อยจะตายยังจะหาเรื่องต้องมาเสิร์ฟเจ้าดำนี่อีก หาเรื่องใส่ตัวนะเราน่ะ . . . บ่นๆๆๆ . . . "

วันนี้เล่นกับของดำแล้วสังเกตเห็นว่า น้องฟันขึ้นแล้วครับ เลยไปหาข้อมูลดู เจอมาว่า ควรเริ่มให้อาหารอ่อนได้ตั้งแต่อายุสามสัปดาห์ โดยยังไม่หยุดให้นม

อาหารอ่อนนี่ใช่ อาหารเปียกสำหรับลูกแมวหรือเปล่าครับ เคยเห็นแถวบ้านมียี่ห้อวิสกัสเป็นซองๆ เหมือนจะซองละ 13 บาท ตอนนี้ของดำอายุได้เกือบสี่สัปดาห์แล้วครับ (น้ำหนักยังไม่ค่อยมาก ประมาณสามร้อยกว่ากรัม)

ถ้าซื้อมาแกะให้เค้าทาน เค้าจะทานเป็นไหมครับ หรือต้องฝึกยังไง ให้ปริมาณเท่าไหร่ เพราะทุกวันนี้ยังป้อนนมอย่างเดียว โดยใช้ไซริงค์ป้อนอยู่เลยครับ ยังไงก็ต้องรบกวนขอความรู้จากเพื่อนๆพี่ๆห้องแมวอีกแล้วนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าและราตรีสวัสดิ์ครับ ^^

จากคุณ : Prochiffy
เขียนเมื่อ : 19 เม.ย. 55 23:34:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com