Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชวนคนไปเผาถ่าน ภาค ตาบ๊องเอาถ่าน ติดต่อทีมงาน

เมื่อสมัยเป็นเด็กแม่ผมชอบบอกว่าผมเป็นคนไม่เอาถ่าน พอโตขึ้นผมเลยถือโอกาสพิสูจน์ให้แม่เห็นว่า จริงๆ แล้วผมเป็นคนเอาถ่านนะแม่ ฮ่าๆๆ ผมทำงานเรื่องถ่านอยู่หลายปีตั้งแต่ทำงานวิจัยเรื่องโรงไฟฟ้าชีวมวล และมาทำงานอยู่สำนักงานพลังงานอยู่หลายเดือนก่อนจะกลับมาเอาดีด้านน้ำที่ผมถนัด (เกือบจะไปเอาดีด้านพลังงานเหมือนกันครับ)

งานหลักๆ ของผมคือออกไปให้ความรู้เด็กๆนักเรียนและชาวบ้านเรื่องพลังงาน การสร้างจิตสำนึกการใช้พลังงาน เป็นต้น และกิจกรรมหนึ่งที่ส่งเสริมไปพร้อมกันคือ การสาธิตการเผาถ่านให้แก่เด็กนักเรียนและคนทั่วไปที่สนใจ ซึ่งก็ได้ผลดีทีเดียวครับ ทุกคนสนใจและสามารถทำได้

การเผาถ่านนี้ไม่ใช่การตัดต้นไม้มาเผา แต่เป็นการเอาเศษไม้ตามไร่ตามนาตามสวนที่เราตัดแต่งกิ่งไม้ขนาดเล็ก ซึ่งตามเลือกสวนไร่นามีเป็นจำนานมาก มาใช้ให้เกิดประโยชน์แทนการเผาทิ้ง ซึ่งชีวมวลเหล่านี้มีมูลค่าทั้งหมดครับ

ในห้องนี้ผมเห็นว่าหลายๆท่านมีสวนและมีต้นไม้การเยอะหลายท่านอาจจะเคยลองทำแล้วหรือถ้ายังไม่เคยก็ดูเตาเผาอย่างง่ายๆ ที่ผมเอามาให้ชมไปลองทำก็ได้ครับ ลงทุนไม่มาก กระบวนไม่ยุ่งยาก แต่คุ้มค่าได้ถ่านได้น้ำส้มควันไม้อีกต่างหาก งานนี้มีแต่ได้กับได้ครับ

ถ้าพร้อมแล้วก็ไปทำความรู้จักกับเตาเผาถ่านแบบนอนถัง ๒๐๐ ลิตรกันเลยครับ

การสร้างเตาเผาถ่านโดยใช้ถังน้ำมัน  200 ลิตร

ก่อสร้างเตาเผาถ่านต้องเลือกสถานที่ในการสร้างเตา โดยควรเป็นที่ดอน ควรอยู่ห่างจากบ้านเรือนอย่างน้อย  50 เมตร  อยู่ใกล้แหล่งไม้ฟืน  หรือวัตถุดิบ

วัสดุ / ส่วนประกอบ
1. ถังน้ำมัน  200  ลิตร 1  ถัง
2. ท่อใยหิน  เส้นผ่านศูนย์กลาง 4 นิ้ว  ยาว  1 – 1.5  เมตร  1  ท่อ
3. ข้องอใยหิน  เส้นผ่านศุนย์กลาง  4  นิ้ว
4. อิฐบล๊อก  4  ก้อน
5. ดินเหนียว
6. ขี้เถ้าแกลบ (แกลบดำ)
7. ดินหรือทราย (ทำฉนวนหุ้มเตา)
8. ไม้ไผ่  เส้นผ่านศูนย์กลางอย่างน้อย 3  นิ้ว เจาะทะลุปล้อง ความยาวอย่างน้อย 5  เมตร (ถ้าไม่อยากเก็บน้ำส้มควันไม้ก็ไม่ต้องใช้ครับ)
9. ภาชนะใส่น้ำส้มควันไม้ ควรเป็นถังพลาสติกทรงสูง เพราะน้ำส้มควันไม้เป็นกรด ถ้าหากใช้ภาชนะรองเป็นโลหะ กรดจะกัดโลหะทำให้น้ำส้มควันไม้คุณภาพไม่ดี

แก้ไขเมื่อ 27 เม.ย. 55 21:23:50

จากคุณ : ฟ้าสีหมอก
เขียนเมื่อ : 27 เม.ย. 55 11:21:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com