Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยเหลือแมว เป็นตาอักเสบ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิก เรามาขอความช่วยเหลือให้แก่แม่แมวและลูกๆ  4 ตัว ครอบครัวนี้ด้วยค่ะ
แม่และลูกแมวนี้ เป็นแมวไม่มีเจ้าของในบรรดาแมวเกือบ 10 กว่าชีวิต อาศัยอยู่ในโรงงานที่ดิฉันทำงานอยู่ค่ะ อาหารการกินก็ได้รับเศษอาหารจากคนงานที่กินเหลือประทังชีวิตไปวันๆ ไม่ได้รับวัคซีน ทำหมันแต่อย่างใด เราก็เป็นหนึ่งคนที่ให้อาหารแมวในโรงงานด้วย เพราะสงสาร ไม่อยากให้พวกเขาอด หรือทนหิว ช่วยได้เพียงแค่ข้าวคลุกปลาทู 1 มื้อ(มื้อเย็น)เท่านั้น
เราหยุดงานกลับบ้านต่างจังหวัดไปแค่ 3 วัน วันนี้มาทำงาน ตอนเที่ยงเอาอาหารไปเทให้ ได้สังเกตเห็นว่าแม่แมวและลูกๆ ตาอักเสบกันเกือบจะทุกตัวบางตัวเป็นมากถึงขนาดเนื้อเยื้อตาข้างในปริ๊นออกมาอยู่ข้างนอกเลยทีเดียว ตาแดงมากๆค่ะ น้ำตาขี้ตาเยอะมากด้วย มีอยู่ 1 ตัว มีอาการไอแบบมีเสมหะติดอยู่ที่คอ ซึม ไม่กินข้าวเอาแต่นอนหมอบ เราเห็นแล้วสงสารเขาคงเจ็บมากแต่พูดไม่ได้ เอาแต่ร้อง แม่แมวก็เช่นกันตาข้างหนึ่งมีอาการบวมแดงๆ เราคิดว่าคงติดมาจากลูกๆนี้แหละค่ะ
ในโรงงานนี้ มีแต่เศษเหล็กเล็กๆอยู่ตามพื้น ฝุ่นละออง น้ำมันเครื่องจักรตามพื้น อาจมีส่วนทำให้แมวตาอักเสบได้เพราะเมื่อเท้าติดน้ำมัน หรือเศษเหล็ก แล้วเอามาเช็ดหน้าเช็ดตา ก็อาจโดนตาเลยทำให้ตาเป็นแบบนี้
แม่แมวและลูกๆ ต้องได้รับการรักษาอย่างเร่งด่วนค่ะ เพียงแค่ 3 วันเป็นได้ถึงขนาดนี้ หากไม่รีบรักษาก็ไม่รู้ว่าดวงตาของเด็กๆจะเป็นยังไง อาจจะบอดหรือหากทนเจ็บไม่ไหวก็ถึงชีวิตได้
วันนี้จึงได้มาขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกท่าน ที่สงสารเมตตาเด็กๆ แม่แมวด้วย เราไม่มีเงินพอที่จะช่วยค่ารักษาทั้งหมดได้เพราะเป็นกันทั้งหมด 5 ตัวกันเลย ค่าใช้จ่ายคงเยอะมาก แต่สงสารพวกเขามากเลยค่ะ ไม่อยากให้ต้องทนทรมาน เจ็บปวด เด็กๆกำลังน่ารัก ซน แม่แมวก็รักลูกมาก ไม่อยากให้พวกเขาต้องมาสูญเสียลูกหรือแม่ไป โปรดช่วยเหลือแม่แมวและลูกน้อย ทั้ง 4 ด้วยค่ะ
หากต้องการสอบถามโทรมาได้ที่ 086-0291100 ต้า ค่ะ ขอโปรดช่วยเหลือแมวครอบครัวนี้ด้วยค่ะ
ขอขอบคุณค่ะ

โปรดช่วยเหลือแมวครอบครัวนี้ด้วยนะค่ะ

จากคุณ : ชิบ้า
เขียนเมื่อ : 2 พ.ค. 55 15:22:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com