Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(กระซิกๆ) ทำยังไงดีกับเพื่อนบ้านใจร้ายยิงหมาคนอื่น โกรธและเสียใจมากค่ะ ติดต่อทีมงาน

แถวบ้านอิป้ามีคนรวยกรุงเทพฯ มาซื้อที่ปลูกบ้าน เป็นที่นาเก่าแล้วถมดินสูง ปลูกและตกแต่งเสร็จก็มาอยู่เรื่อยๆ อาทิตย์ละ 3-4 วัน (เพิ่งเกษียณ)
ตอนแรกชื่นชมว่าบ้านเขาสวย มีต้นกัลปพฤกษ์ดอกสะพรั่งหน้าบ้านด้วย ยังคิดว่าอยากไปขอแบ่งเมล็ดมาปลูก
แต่....ฮึกฮึก (สะอื้น)
วันหนึ่ง เขาจัดกินเลี้ยงเล็กๆ น้อยๆ นัยว่าสังสรรค์เพื่อนบ้านเพื่อความสมานฉันท์ คุณแม่ของอิป้าก็ได้รับเชิญด้วย ส่วนอิป้านั่งแกะเห็บหมา หาหมัดแมวอยู่บ้าน
บ่ายๆ คุณแม่กระหืดกระหอบกลับมา หน้าตาเจ็บแค้นแสนสาหัส ปากคอสั่นเล่าอะไรแทบไม่ถูก ตกๆ หล่นๆ ประสาคนตกใจ แต่อิป้าก็ซักจนรู้เรื่อง

ครั้นจะเขียนตามถ้อยคำของคุณแม่ ก็เกรงว่าเรื่องเศร้าจะกลายเป็นเรื่องตลกซะ
ก็เลยสรุปเรื่องได้ดังนี้..

ขณะที่นั่งกินๆ คุยๆ กันอยู่นั้น
(คุณแม่บอกว่าเขาขี้คุยมากๆ เพราะเป็นอดีตท่านผู้บังคับบัญชา เอ้อ...กรมกองไหนก็ช่างเถอะ อยู่ที่ตัวคนมากกว่า อย่าไปล่วงเกินหน่วยงานเขาเลย)
อยู่ๆ มีหมาตัวหนึ่งวิ่งเข้าบ้านมา

ไม่ใช่หมาโนเนมนะ เป็นหมาของคุณตาแก่ๆ อีกคนที่ได้รับเชิญมาร่วมงานด้วย เดาว่ามันคนวิ่งมาหาเจ้าของ
บ้านท่านเลี้ยงไก่ไว้ฝูงหนึ่ง ไก่ที่คุ้ยเขี่ยอยู่ตกใจที่หมาโผล่มา เลยแตกฮือส่งเสียงลั่น
ท่านเจ้าของบ้านร้องอุทาน "เฮ้ย หมาใครเข้ามากัดไก่บ้านกูวะ" แล้วชักปืนออกมายิงเปรี้ยง!
หมาล้มดิ้นและตายคาที่
เจ้าของในที่นั้นตกตะลึง บอกว่าหมาของแกเอง มันไม่ไล่กัดไก่ เพราะที่บ้านก็เลี้ยงไก่ มันแค่วิ่งเข้ามาหาแก ไก่มันตื่นเอง
ทุกคนในที่นั้นอึ้ง ไม่กล้าโวยวายใดๆ เพราะทุกคนเป็นชาวไร่ชาวนา ไม่กล้าหือกับ "ท่าน" ซึ่งเป็นเศรษฐีกรุงเทพฯ มาซื้อที่มากมายหลายสิบไร่
คุณแม่อิป้าเป็นคนเดียวที่นั่นซึ่งเป็นข้าราชการบำนาญเหมือนกัน จึงกล้าส่งเสียงขึ้นมา (ทั้งที่ปากคอสั่น) ว่า "คุณไม่ทำมันทำไม มันยังไม่ได้ทำอะไรเลยนะ"

เจ้าของบ้านบอก "ผมไม่สน ผมไม่ผิด มันบุกรุกที่ของผมโดยไม่ได้รับอนุญาต ผมมีสิทธิฆ่ามัน ก็แค่หมาตัวเดียว คนผมยังยิงมานักต่อนักแล้ว"

สรุปอีกทีคืองานกร่อย ทุกคนค่อยๆ เลี่ยงกลับบ้าน ไม่กล้ามีปากเสียง
คุณตาเจ้าของหมาอุ้มร่างหมากลับไป คุณแม่อิป้าน้ำตาคลอกลับมาฟ้องลูก

อิป้าจุกค่ะ พูดไม่ออก ได้แต่บอกคุณแม่ที่เคารพว่า "เลิกคบเลย เพื่อนบ้านใจโหดแบบนี้ คบไว้ไม่เป็นมงคลชีวิต"

คุณแม่ก็อยากเลิกคบ แต่ยังกลัวว่าถ้าทำท่าไม่เป็นมิตร หรือเมินใส่ ท่านคนนั้นเกิดไม่พอใจจะอันตรายกับบ้านเรา เพราะมีแต่ผู้หญิง แถมหมาแมวเต็มบ้าน ท่านยังเคยบอกคุณแม่ว่า เลี้ยงทำไม ไร้สาระ น่ารำคาญ!

ทุกคนคะ มีเพื่อนบ้านน่ากลัวแบบนี้ อิป้าจะทำยังไงดีคะ

จากคุณ : ให้ป้าก่อน ป้าแก่แล้ว
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 55 14:15:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com