Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามข้อมูลเกี่ยวกับการเลี้ยงบีเกิ้ลหน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

ยังไม่ได้รับมาเลี้ยงนะคะ คิดว่าน่าจะเป็นวันเสาร์นี้ สิ้นเดือนนี้น้องหมาก็ห้าเดือนแล้วค่ะ ส่วนเรื่องวัคซีน เจ้าของเดิมบอกว่าเหลือแค่วัคซีนพิษสุนัขบ้า ขออนุญาตถามเรื่องที่สงสัยหน่อยนะคะ

เรื่องที่หนึ่ง ...อยากรู้ค่ะว่ากี่เดือนเหรอคะถึงพาออกวิ่งได้ เคยอ่านมาแล้วจำได้ว่าถ้าหมาเด็กเกิน ออกกำลังกายมากๆ ก็ไม่ดีกับกระดูก เรื่องระยะทางคงวนเวียนในหมู่บ้านก่อน แล้วก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แต่บีเกิ้ลเป็นหมาไฮเปอร์ คนน่าจะเหนื่อยก่อนหมาเนอะ ^ ^ แล้วถ้าเราพาวิ่ง พาเดินเล่นทั้งเช้าทั้งเย็น แล้วนอนในบ้าน อย่างนี้ต้องอาบน้ำไหมคะ เพราะกลัวเห็บกลัวหมัดมากๆ

เรื่องที่สอง  กล้วยน้ำว้า ควรให้กินพร้อมอาหารเม็ด หรือว่ากินแยกมื้อต่างหากคะ  แล้วโยเกิร์ตนี่มีประโยชน์กับน้องหมาด้านไหนเหรอคะ อายุเท่านี้กินได้เลยไหม

เรื่องที่สาม  อายุเท่านี้ถ้ารับมาน้องหมาจะงอแงไหมคะในช่วงวันแรกๆ ใครมีประสบการณ์รับหมาอายุประมาณนี้ช่วยบอกวิธีเตรียมตัวด้วยนะคะ

จริงๆ หาข้อมูลไว้เยอะเลยค่ะผ่านบล๊อคพี่หญิง (ขออนุญาตเรียกพี่ My idol เลยค่ะ) แต่ว่าเหมือนทฤษฎีเยอะ แล้วหมายังไม่ถึงมือก็เลยเกร็งๆ แต่ก็จำไว้แม่นเลยค่ะ ออกกำลัง กฎระเบียบ แล้วก็ความรัก มีความพยายามว่าอยากจะทำให้ได้ แต่ก็ยังลุ้นอยู่ค่ะ กลัวหมาจะชอบทำหูบอด กลัวเลือกกิน กลัวไม่ชอบอาบน้ำ กลัวสารพัดเลยค่ะ

พี่ๆ ท่านไหนมีประสบการณ์แนะนำมาได้เต็มที่เลยนะคะ ถ้าไม่ผิดพลาดอะไร ไม่มีใครตัดหน้า เห็นแล้วถูกชะตา จะพามาแนะนำตัวให้รู้จักนะคะ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

หลงรัก

จากคุณ : ลูกไม้ของพ่อ
เขียนเมื่อ : 25 พ.ค. 55 13:31:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com