Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องยากำจัดเห็บหมัดพยาธิหนอนหัวใจ หมา shetland sheepdog ครับ ติดต่อทีมงาน

คือเพิ่งได้หมา shetland sheepdog มาเลี้ยง
ทีนี้จะเริ่มหยดยากันเห็บหมัด พยาธิหนอนแล้ว แต่หมาพันธุ์นี้แพ้ ivermectin เลยเหลือแต่ยาแพงๆ สำหรับ พยาธิหนอนหัวใจ Milbemycin(เดือนละร้อยบาท) revolution(เดือนละสองร้อยบาท)
บวกยากันเห็บหมัด frontline(เดือนละสองร้อยนิดๆ) ปลอกคอกันเห็บ kiltik(เดือนละห้าหกสิบบาท) เลยอยากถามว่าจะมีแนวทางไหนในการให้ยา ที่ครอบคลุมพยาธิหนอนหัวใจและเห็บหมัดครับ (คือผมไม่อยากให้มีเห็บหมัดเลย เพราะมันนอนห้องเดียวกับผมครับ)
condition หมานะครับ
เลี้ยงตัวเดียว
นอนบ้าน เลี้ยงในบ้าน แต่พาเดินทุกวันเช้าเย็น
อายุ 3 เดือน

ในใจผมคิดไว้หลายอย่าง
ให้ milbemycin + froneline ตกเดือนละสามร้อย
ให้ ปลอกคอ kiltik + revolution ตกเดือนละสองร้อยห้าสิบ
สเปรย์พ่นกันเห็บ + revolution สองร้อยกว่า (กะไม่ได้)
revolution + frontline คงเป็นตัวเลือกสุดท้าย สี่ร้อยนิดๆ

ทีนี้อยากสอบถามไอเดียของพี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ทุกคนครับ ว่าคิดยังไงบ้าง
ปลอกคอกันเห็บหมัดนี่ผมไม่รู้ว่าเวิร์คแค่ไหน มีใครใช้อยู่บ้างครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

จากคุณ : รบมิพัก รักมิยั้ง
เขียนเมื่อ : 27 พ.ค. 55 21:26:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com