Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พฤติกรรมแปลกๆ ที่แมวทำก่อนตาย (อ่านแล้วน้ำตาไหล) ติดต่อทีมงาน

ได้อ่านเรื่องนี้มาโดยค้นหาจากอากู๋ค่ะ พิมพ์หาว่าการหยิบแมวจากด้านหลังทำให้แมวหยุดดิ้นจริงหรือ ก็ไปเจอเวปนี้ค่ะ เลยคลิกเข้าไปอ่าน ทำเอาน้ำตาไหลทันที
ต้องขอบคุณ

เวปhttp://www.catandkittenstory.com/board.asp?id=13413 เศร้าจริงๆค่ะ

มี 2 กรณีมาเล่าให้ฟังครับ เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับตัวผมเอง

กรณีแรก เรื่องแมวหนีไปตาย ไม่ยอมให้เราเห็น
กรณีสอง หายจากบ้านไปนานมากร่วมสิบปี จนเราลืม แต่วันนึงดันกลับมาบ้าน เพื่อมาตาย

กรณีที่ 1 หนีไปตายที่อื่น
ก่อนนี้นานมากแล้วผมเคยเลี้ยงแมวไทยตัวนึงชื่อ "แอ้ว"
เป็นแมวตัวผู้ นิสัยชอบเที่ยวไปเรื่อย ไม่ค่อยกลับบ้าน
ผมเลี้ยงระบบเปิด บวกกับว่า "แอ้ว" โตมากแล้ว ก็เลย ปล่อยๆ ไม่ห่วงมาก

วันนึง แอ้ว กลับมาที่บ้านตอนเย็นๆ แผลสดๆ เต็มตัวเลย
ดูจากรอยแผล น่าจะเขี้ยวหมา หมากัดแน่ๆ
พาไปหาหมอ ฉีดยา แล้วก็ให้ยามากิน แผลก็เอา เบตาดีน ใส่

วันต่อมา แผลรูรอยเขี้ยวกัด รอบๆ แผลเริ่มกลายเป็นถุงน้ำเหี่ยวๆ
ผมเอามือไปกดถุงน้ำที่ว่า มีหนองเหลืองขุ่นไหลออกมาจากรูแผล
กลิ่นเหม็นมาก เหม็นจนทนกลิ่นไม่ไหว หันหลังจะวิ่งไปหยิบทิชชู่มาเช็ด เพื่อรีบดับกลิ่น

หันกลับมาอีกที แอ้ว วิ่งหนีไปแล้ว
ผมวิ่งตามออกมานอกบ้าน ถามคนแถวบ้านว่าเห็นแมวตัวลายขาวดำมั้ย?
เค้าบอกเห็นมันนอนเลียแผลหน้าบ้าน แล้วก็ลุกวิ่งหายไปไหนไม่รู้

ตามหาไม่เจอ รอจนวันต่อมาช่วงหัวค่ำ ได้ยินเสียงแมวร้องนอกบ้าน
ออกมาดู พบว่า แอ้ว มายืนร้องหน้าบ้าน พอผมจะเข้าไปจับ
มันก็วิ่งหนีไปห่างๆ แล้วร้องอีก พอจะเข้าไปจับอีก มันก็วิ่งห่างออกไปอีก
เลยเลิกความคิดที่จะจับมัน แล้วยืนมองเฉยๆ
แอ้ว นั่งลงแล้วมองหน้าผม แล้วก็ร้องยาวๆ 2-3 ครั้ง
แล้วก็วิ่งหายไป
เช้าอีกวัน คนแถวบ้านมาบอกว่า แมวเราอะ มาตายอยู่บ้านเค้านะ
ถ้าจะเก็บศพก็ให้เข้าไปเก็บได้ เด๋วพาเข้าไป
ผมไปเก็บศพ แอ้ว มา จะถอดปลอกคอเก็บไว้
แต่แฟนผมบอก ให้ฝังไปพร้อมปลอกคอดีกว่า
เผื่อไปเกิดใหม่เป็นอะไรก็ตาม ขอให้ได้มาเจอกันอีก

เฮ้ออ เขียนยาวๆ เรื่องเก่าๆ แบบนี้ก็เศร้าครับ
นึกเสียดายมือถือเครื่องเก่าที่ เมาแล้วทำหายไป
เพราะเป็นสิ่งเดียวที่มีรูป แอ้ว อยู่ในนั้น

กรณีที่ 2 หายไปนานแล้วกลับมาตายที่บ้าน
ช่วงที่ผมเด็กๆ โตมาได้หน่อยจำความได้
ว่าที่บ้านเลี้ยงแมวไทยธรรมดาๆ ตัวใหญ่ ตัวผู้
เป็นแมวลายสลิด ตัด ขาว ชื่อ "อ้วน"
ความสามารถพิเศษของ อ้วน คือ "ชนหัว"
พี่สาวผมเป็นคนสอนมัน ให้ ชนหัว คือ เวลาเรายื่นหน้าไปใกล้ๆ หน้า อ้วน แล้วพูดว่า "อ้วน ชนหัว" อ้วนจะเอาหัวชนหน้าผากเราเบาๆ
สิ่งนี้ทำให้คนในบ้านรัก และชอบเล่นกับ อ้วน มากๆ
วันนึง อ้วน หายไป คนในบ้านเข้าใจว่าติดสัตว์
แต่ อ้วน ก็ไม่กลับมาอีกเลย ตามหายังไงก็ไร้วี่แวว
เวลาผ่านไปร่วมสิบปี ผมก็โตขึ้นตามเวลา ช่วงนั้นผมอยู่ชั้น ม.4 พี่ๆ คนอื่นในบ้าน เรียนจบกันหมดแล้ว
ทำงาน แต่งงาน ย้ายไปอยู่ที่อื่นกันหมด

วันนึงผมเลิกเรียน กลับมาบ้าน ป้าบอกว่ามีแมวเข้าบ้าน
สภาพเละมาเลย คงโดนรุมกัดมา เดินแทบจะไม่ไหวแล้ว
ให้กินก็ไม่กิน ไม่ว่างพาไปหาหมอ ช่วยพาไปที

ผมไม่รู้ว่าแมวตัวนี้เป็นใคร มาจากไหน ทำได้แค่ตามภาษาคนรักแมว
ใส่ตะกร้า หิ้วไปหาหมอ ก็ตามอาการ ฉีดยา กินยา ทายา
วันต่อมามันก็ยังอยู่สภาพเดิม

ช่วงบ่ายๆ พี่ชายผมที่ย้ายไปอยู่ที่อื่น เค้าเข้ามาที่บ้าน เพราะจะเข้ามาเอาจดหมายที่ส่งมาตามที่อยู่เก่า
ผมเลยบอกเค้าว่ามีแมวเข้าบ้านตัวนึง เละมาเลย
พี่ชายผมมาดูแมวตัวนั้น แล้วเค้าก็เอะใจ เลยโทรหาน้องสาวเค้า(ก็พี่สาวผมอะแหละ) ให้เข้ามาที่บ้านหน่อย

พี่สาวผมมาถึงบ้าน ทุกคนในบ้านยืนดูแมวที่สภาพเละตัวนั้น พร้อมกับข้อสงสัยของทุกคนที่ว่า
"มันใช่ ไอ้อ้วน รึป่าว?"
"ไม่ใช่หรอก หายไปนานขนาดนั้น ตายแล้วล่ะ"
"ก็ไม่แน่นะ ลายมันคล้ายๆ ไออ้วน เลย"

ในขณะที่ทุกๆ คนพยายามนึกภาพเก่าๆ ว่า อ้วน มีรูปร่างหน้าตายังไง
พี่สาวผม ยื่นหน้าเข้าไปใกล้ๆ แล้วพูดว่า
"อ้วน ชนหัว"

แมวที่สภาพใกล้จะตายตัวนั้น ยื่นหัวมาชนกับหน้าผากของพี่สาวผม

ณ วินาทีนั้น ทุกคนในบ้านน้ำตาไหล ยืนร้องไห้กันหมด
พี่สาวผมหนักสุด ทรุดลงกับพื้น ปล่อยโฮ แล้วกอดแมวที่สภาพเละทั้งตัว ไม่สนแผล หนอง จะเปรอะเสื้อผ้าเลย

หลังจากประคองอารมณ์คนในบ้านกันได้ก็ดึกแล้ว
จึงตกลงกันว่าพรุ่งนี้จะพา อ้วน ไปฝากที่ รพ. หมอจะได้ดูแลอย่างใกล้ชิด

แต่ก็ไม่ทัน เช้าอีกวัน อ้วน ก็ตายในบ้านอย่างสงบ
หลับตา เหมือนหลับไป แล้วก็ไม่ตื่นขึ้นมาอีกเลย
ทุกคนในบ้านเสียใจ แต่ก็แอบดีใจลึกๆ ที่อย่างน้อยก็ได้กลับมาพบกับ อ้วน อีกครั้ง
พี่ชายผมเป็นคนฝัง อ้วน ที่หลังบ้าน
มื้อเย็นวันนั้น พี่ๆ ทุกคนมากินข้าวเย็นที่บ้านกันครบ
นั่งคุยถึงแต่เรื่อง อ้วน ตั้งแต่ครั้งแรกที่ได้ อ้วนมาเลี้ยงตั้งแต่ตอนเป็นลูกแมวตัวเล็กๆ
จากความเศร้า กลายเป็นความสุขที่น่าจดจำในบ้านผมไปเลยครับ

น้องเหล็ก  (ion110)

จากคุณ : Darung
เขียนเมื่อ : 2 มิ.ย. 55 13:23:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com