Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอสอบถามคนที่เลี้ยงแมวอเมริกันช๊อตแฮร์ แบบละเอียดหน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ เผอิญว่าไปเจอแมวของเพื่อนมา เป็นแมวพันธ์อเมริกันช๊อตแฮร์
น่ารักมากๆ อยากเอามาเลี้ยงไว้ที่หอพักซักตัวนึง ไว้อยู่เป็นเพื่อนเวลาเหงาๆ

อยากสอบถามว่า แมวพันธ์นี้นิสัยเป็นยังไง เลี้ยงยากมั้ยค่ะ และอายุมันจะอยู่นานมั้ย ที่สำคัญจะเอามาเลี้ยงที่หอพัก มันจะร้องบ่อยป่ะ
แล้วถ้าเราทิ้งมันไว้ตอนไปทำงาน มันจะเป็นอะไรมั้ย กลัวมันเหงาน่ะค่ะ
แล้วมันป่วยง่ายหรือเปล่าคะ อาหารที่จะให้กินควรเป็นแบบไหน
มันแพ้อะไรบ้าง กลัวอะไรบ้าง
ข้อดีและข้อเสียของแมวตัวนี้เป็นยังไง ขอละเอียดเลยนะคะ อิอิ

บางคนอาจจะงงๆว่า เราอยากเลี้ยงเอาไปประกวดหรือเปล่าเนี่ย ถามซะคุ้มเลย แต่เราไม่มีประสบการณ์การเลี้ยงสัตว์แบบใกล้ชิด เลยไม่มีความรู้เท่าไหร่ กลัวเลี้ยงมันไม่ดีพออ่ะค่ะ

เห็นราคาแล้ว บางเจ้าก็แพงพอใช้ได้เหมือนกัน กะว่าจะไปดูที่ฟาร์มใน กทม. แต่ไม่รู้ว่ามีที่ไหนบ้าง

ว่าจะเอามาเลี้ยงแบบจริงจังเลยอ่ะค่ะ รบกวนกูรูแมวตัวนี้ ช่วยมาให้คำตอบทีนะคะ เราอยากเลี้ยงมันมากๆเลย และคิดว่าถ้าได้เมื่อไหร่จะตั้งใจดูแลมันจริงๆ ^^ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ปล. มีคนบอกว่า ตอนมันเกิดใหม่ ให้อมหัวมัน มันจะติดเรา จริงเปล่าคะ

จากคุณ : หนอนทอดกระเทียม
เขียนเมื่อ : วันต่อต้านยาเสพติดโลก 55 21:41:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com