Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอกำลังใจให้ เป๋าเป่า และตัวผมด้วยครับ ผมจะไม่ไหวแล้ว ติดต่อทีมงาน

เป๋าเป่า อายุ 15 ปี แล้วครับ เป็นโรคลิ้นหัวใจรั่วครับ มียาทานประจำอาการปรกติมากมากครับ

แต่เมื่อ 3 วันก่อน กลางดึกเค้ามีอาการหายใจขัด ผมจึงรีบนำเค้าไปส่งโรงพยาบาล คุณหมอก็พาเค้าเข้าตู้ออกซิเจน ดูเค้าอาการดีขึ้นครับ หมอบอกเค้าเหนื่อยเพราะหัวใจไม่ดี เช้าผมก็พากลับบ้านครับ

ทั้งวันเค้านอนตลอดเลยครับ ตกดึกผมเห็นว่าทั้งวันเค้าไม่ฉี่เลย และดูเหนื่อยเหนื่อยอยู่ เลยพาไปหาหมออีกครั้งครับ

ครั้งนี้ไปโรงพยาบาลทองหล่อครับ ที่นี้ดีมากมากครับ ระหว่างรอพบหมอ เจ้าหน้าที่ก็รีบพาเค้าไปเข้าตู้ออกซิเจน คุณหมอมาตรวจพบว่ามีอาการน้ำท่วมปอดครับ

ให้ยาไปตอนประมาณทุ่มครับ รอจน 3 ทุ่มครึ่งไม่มีฉี่เลยครับ คุณหมอบอกว่าอาการน่าเป็นห่วงครับ ให้ยาเพิ่มแล้วเท่าที่ให้ได้ น้ำก็ไม่ได้ขับออกมาเลย

คุณหมอนำเครื่องวัดหัวใจมาติด แล้วก็รอดูอาการ ผมอยู่นอกห้องมองเข้าไปไกลๆ พอเต้นแรงขึ้นคุณหมอก็ดีใจยิ้มใหญ่เลย ผมรู้สึกดีมากมากครับ ดูคุณหมอใส่ใจมากมาก

สักพักคุณหมอก็ออกมาบอกว่า หัวใจเต้นอ่อน ความดันต่ำ แค่พอเลือดเลี้ยงสมอง แต่ไม่พอไปให้ไตทำงาน น้ำจึงไม่ถูกขับออกมาทางฉี่

"ผมเป็นหมอมา 12 ปี อาการแบบนี้ต้องทำใจครับ อาจไม่พ้นคืนนี้"

ผมทรุดเลย ไปต่อไม่เป็นเลยครับ

"แต่น้องเค้าไม่เจ็บอะไร ไม่ทรมานอะไรนะครับ แค่หายใจลำบากเท่านั้น"

ใจนึงก็ดีใจครับที่เค้าจะได้ไปอย่างสงบสบาย แต่อีกใจนึงก็ทำใจไม่ได้จริงจริง ผมเลยจะขอเข้าไปอยู่กับเค้าครับ แต่คุณหมอแนะนำว่ารอดูสักพัก ถ้าเข้าไปผลข้างเคืองคือ เค้าจะดีใจมาก แล้วอาจจะแยากว่าเดิม ผมเลยต้องอดทนมองดูอยู่ไกลไกลครับ

เวลาผ่านมาถึงประมาณเที่ยงคืน

"ยังมีโอกาสอยู่ 15% ครับเพราะน้องเค้าสามารถอยู่มาได้ถึงตอนนี้ ตอนนี้คงทำไรไม่ได้ครับ ได้แค่ดูอาการ กับสวดมนต์"

ผมสวดมนต์มาตลอดที่เข้ามาที่โรงพยาบาลครับ อุทิศบุญให้เค้า อันนี้ผมทำตลอดที่ทำบุญ สวดมนต์

จนเกือบจะตีหนึ่ง ผมต้องกลับครับ ทั้งคืนอนไม่หลับเลยครับ กลัวโทรศัพท์ดัง (เป็นครั้งแรกที่ไม่อยากได้ยินเสียงโทรศัพท์) รอแต่เมื่อไหร่จะเช้า

7 โมงเช้า เจ้าหน้าที่บอกว่าเค้าอาการดีขึ้น แต่น้อยมากมาก มีฉี่ออกบ้างแต่ถือว่าน้อย ต้องรอดูอีกสักอาจจะหนึ่งถึงสองอาทิตย์

เป๋าเป่าเข้มแข็งมากมาก ผ่านมาได้หนึ่งคืน ทั้งทั้งที่คุณหมอบอกว่าอาจจะไม่พ้นคืนนี้ ดีใจมากมาก บ่ายมาทำงาน เดี๋ยวเย็นนี้ไปดูเค้าต่อ

เป็นกำลังใจให้ผม และ เป๋าเป่าด้วยนะครับ

ขอบคุณที่ให้ได้ระบายนิดนิดหน่อยหน่อยครับ (นิดตรงไหน ยาวเชียว 55+)

ขอบคุณครับ

จากคุณ : MonoEye
เขียนเมื่อ : 27 มิ.ย. 55 17:08:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com