Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

~~~ขอถามคนเลี้ยงแมวค่ะ แมว vs หมา~~ ติดต่อทีมงาน

คือตั้งแต่เกิดมาเราไม่เคยเลี้ยงแมวเลยค่ะ เลี้ยงหมามาเป็นสิบๆตัว ไม่มีความรู้เรื่องแมวเลย แต่เห็นว่าคนจำนวนมากๆๆๆๆๆรักแมวสุดๆ เลยอยากรู้ว่า

แมวนี่มีเสน่ห์อย่างไรคะ ทำไมถึงรักแมว ในความเห็นเราหมายังเฝ้าบ้านได้ แต่แมวทำอะไรได้บ้างคะ

ตอนนี้เรามีหมาอยู่1ตัว สามีอุปการะเค้ามาเลี้ยงตั้งแต่เด็ก เพราะข้างบ้านย้ายออกไปแต่ทิ้งหมาตัวนี้ให้เร่ร่อนอยู่ตัวเดียว สามีเราเลยเอาเค้ามาเลี้ยง ตอนนี้เราอยากเลี้ยงแมวอะค่ะ แต่สามีไม่อนุญาต(อ้อ เราเป็นแม่บ้านอยู่ตปท.ค่ะ ยังไม่มีลูก) สามีบอกแมวเป็นโรคง่าย เป็นโรคไต ต้องพาไปหาหมอบ่อย (ที่นี่ี่ค่ารักษาแพงมากกกก) แล้วเค้าบอกว่าแมวเป็นสัตว์อิสระเรียกก็ไม่มา จะมาหาเราเวลาที่เค้าอยากมา และฉี่แมวเหม็นมากกกกก ถ้าฉี่ใส่พรมนี่เอาอะรไมาทำความสะอาดกลิ่นก็ไม่หาย

เราเข้าไปดูในพวกเวบไซต์ต่างๆเห็นแมวน่ารักดี ถ้าจะเลี้ยงก็คงไปรับจากshelterไม่ก็adoption centerน่ะค่ะ เพียงแต่อยากรู้ว่าแมวนี่เราจะเล่นฟัดแบบกับหมาได้รึเปล่า แล้วสอนเค้าพวกtricksได้มั๊ยคะ รึเรียกชื่อแล้วเค้ารู้ชื่อเค้ารึเปล่า แหะๆยาวไปหน่อย ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้านะคะ

โบอิ้ง

จากคุณ : Oshiri
เขียนเมื่อ : 29 มิ.ย. 55 07:18:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com