Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพิ่งเคยเลี้ยงแมวเป็นครั้งแรก ขอรบกวนช่วยทีนะคะ T T" ติดต่อทีมงาน

พอดีตอนนี้ไปรับอุปการะแมวตัวนึงมา เค้าเพิ่งออกมาจากโรงพยาบาลค่ะ ประวัติของแมวตัวนี้ คือ แมวดำ อายุประมาณ 7-8 ปี เป็นแมวป่า มาอาศัยอยู่ที่ออฟฟิศ ไปๆ มาๆ ไม่ได้มีคนดูแลอย่างจริงจัง พอฝันเข้ามาทำงานที่นี่ก็เกิดรักใคร่เอ็นดูมันค่ะ ก็เลี้ยงมันที่ออฟฟิศนี่แหละ ให้ข้าวให้น้ำมันอย่างดี ทำที่นอนให้นอน จนวันนึงมันเกิดไม่สบายขึ้นมา เป็นพยาธิในเลือด โรคตับ แล้วก็โลหิตจาง ก็เลยส่งเค้าไปอยู่คลีนิค นี่เพิ่งออกมาค่ะ ก็เลยตัดสินใจให้เค้ามาอยู่บ้านด้วยเลย ตัดปัญหาที่ไม่มีคนดูแล แล้วตอนกลางวันก็ต้องพาเค้ามาที่ออฟฟิศ เพราะตอนกลางวันไม่มีคนดูแล (ช่วงที่อยู่ออฟฟิศนี่ต้องอยู่ในกรงตลอดค่ะ กลัวเค้าจะหนี)

แต่มันมีปัญหาอยู่ที่ว่า เค้าไม่ยอมฉี่ หรืออึในกระบะทรายเลยค่ะ พออุ้มเค้าเข้าไปวาง เค้าก็กินทราย T__T สังเกตว่าเค้าไม่อึไม่ฉี่เลยค่ะ แต่มาฉี่ในรถซะงั้น T__T เหมือนเค้าอั้นฉี่เอาไว้ค่ะ เพราะมันเยอะมาก

ควรจะทำยังไงดีคะ ขอคำแนะนำผู้รู้ทีนะคะ ตอนนี้เครียดมากเลยค่ะ สงสารมัน ไม่อยากให้มันเป็นอะไรมากกว่านี้แล้ว

จากคุณ : ziinnuf
เขียนเมื่อ : 4 ก.ค. 55 08:21:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com