Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัยเรื่องกำจัดเชื้อราและกำจัดแมลงแบบชีวภาพค่ะ ติดต่อทีมงาน

ที่บ้านจะเน้นปลูกสมุนไพร เพิ่งเริ่มปลูกไม่นาน ทุกทีก็เจอแต่ปัญหาเพลี้ยแป้ง ก็ต้องคอยเก็บคอยเด็ดออก ไม่กล้าใช้สารเคมีค่ะ เพราะทุกต้นเป็นสมุนไพรและพืชผักที่เอาไว้ใช้กินทั้งนั้นเลย

มาเมื่อเช้านี้ ที่ต้นมะลิ เพิ่งเอามาลง กำลังจะคอยเก็บดอก แต่ว่าดอกมะลิเป็นรูพรุนเต็มเลยค่ะ บางดอกก็แกร็น เจอม็ดเล็กๆๆๆสีดำบ้าง แดงบ้าง เกาะเต็มดอกมะลิเลยค่ะ เราก็เอ๊ะ ขี้หนอนป่าวหว่า พลิกใบไปมา ก็ไม่เจอหนอน สุดท้ายเจอใบนึง มีเม็ดๆสีเขียวอ่อนเกาะใต้ใบ คาดว่าน่าจะเป็นเพลี้ยสักอย่างนึง

เข้าเรื่องดีกว่า เท่าที่ศึกษาดูในบอร์ดเกษตร และในนี้ พอจะทราบว่าถ้ากำจัดเพลี้ย ให้ใช้น้ำยาล้างจานผสมน้ำฉีดพ่น หรือสูตรกากกาแฟ กากชา น้ำยาล้างจาน ใช่มั้ยคะ

แต่ทีนี้ เรื่องกำจัดเชื้อราและโรคพืช ต้องใช้เชื้อราที่เป็นต้นเชื้อบริสุทธิ์มาเพาะเลี้ยง แล้วทีนี้เจ้าต้นเชื้อนี้เราจะหามาจากไหนคะ คือเราหมักน้ำชีวภาพเป็นค่ะ เลยอยากได้สูตรหมักน้ำชีวภาพที่ช่วยในเรื่องกำจัดเชื้อรา พอจะมีมั้ยคะ ใช้มะรุมได้มั้ยเอ่ย ที่บ้านมีชามะรุมอยู่ค่ะ คุ้นๆว่าอ่านจากกระทู้เก่าๆว่ามะรุมช่วยเรื่องเชื้อรา

จากคุณ : thatawakorn
เขียนเมื่อ : 4 ก.ค. 55 10:06:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com