Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แมวจรน่าสงสาร 5 ชีวิต ติดต่อทีมงาน

แมวจรจัด น่ารักๆ 5 ชีวิต อาศัยอยู่ที่สโมสรหมู่บ้านค่ะ

ตัวลูก 4 ชีวิต ตัวโต(ตัวแม่) 1 ชีวิต
- สีขาว 3 ตัว สีสม 1 ตัว
- ลายเปรอะ(ตัวแม่) 1 ตัว
เจ้าแมว 5 ตัวนี้จะอยู่ด้วยกัน เป็นแก๊งค์ค่ะ

มันเพิ่งมาอยู่แถวนี้ค่ะ อาจจะมาคลอดลูก เราเห็นเจ้าลูกตัวขาวตัวเล็กๆจิ๊บเดียวเมื่อ 2 เดือนก่อน แล้วไม่เห็นมันอีก พยายามมองหาตลอด
เพิ่งมาเห็นอีกทีก็เกือบเดือนมานี่ล่ะค่ะ เพราะเกือบขับรถชนมัน มันวิ่งตัดหน้ารถที่ป้อมยาม มาคราวนี้โชว์ตัวกันทั้งคลอก

ตอนนี้เราและน้องชายกำลังตีซี้พวกมันอยู่ค่ะ พยายามตีซี้ เพื่อจะจับมันไปฉีดวัคซีน ถ่ายพยาธิและหาบ้านให้มันค่ะ

ตีซี้มา 2-3 อาทิตย์แล้ว แต่มันไม่ยอมให้จับ ค่อนข้าวกลัวคนค่ะ จะเล่นๆแบบกล้าๆกลัวๆ เดี๋ยวเข้ามาเดี๋ยวถอยไป
งงมันจริง เราซื้อหางแมวมาเล่นกับมัน มันก็เล่นด้วยค่ะ แต่ไม่ให้จับ

แต่พอเผลอๆมันจะทำเนียน เดินตามมาวนเวียนใกล้ๆ เวลาเราเดินไปทางไหน มันจะค่อยๆเลียบๆเคียงๆเดินตามเนียนๆมานอนใกล้ๆบ้าง ยืนใกล้ๆบ้าง ทั้ง 5 ตัวค่ะ แต่มันจะทิ้งระยะห่างไว้สักหน่อยนึงค่ะ --"

ตอนค่ำๆกลับบ้าน เราจะแวะไปให้อาหารมันค่ะ โดยการเขย่ากระปุกอาหารแมว ระดมพลเจ้าแมวค่ะ ^^
พอมันได้ยินแกร๊กแรก หยุดกิจกรรมต่างๆ มันจะเตรียมตัววิ่งมาแล้วค่ะ ประมาณว่า เอ๊ะๆๆเจ๊มาแล้วๆๆ มันจะทำท่าอ๊ะๆเอ๊ะๆค่ะ เห็นแล้วตลกจริง  
พอแกร๊กถัดไป มันแน่ใจล่ะ เจ๊มาแล้ว มันวิ่งมาโลดเลยค่ะ 555 ตลกดี บางทีวิ่งอ้าวมาแต่ไกลเลย  เห็นแล้วอดขำพวกมันไม่ได้

หลังๆสองสามวันมานี้ มันชอบวิ่งตามเรามาที่รถเวลาเราจะกลับแล้ว
พอถึงรถปุ๊ป มันก็วิ่งกันมานอนใต้ท้องรถค่ะ ไล่ๆหน่อยก็เดินออกมา
แต่มาวันนี้ มันกรูมานอนใต้ท้องรถอีก ไล่ก็ไม่ยอมออกมา นอนขดตัวสบายกันเลย เราลองสตาร์ทรถ มันก็ยังเฉย เราต้องเขย่ากระปุกอาหารแมว ล่อมันออกมาไกลๆ แล้วเราก็รีบฉวยโอกาสชุลมุน หนีขึ้นรถเลยค่ะ 555

เรากลัวว่ามันจะติดนิสัยไปนอนใต้ท้องรถคันอื่น  หรือ วิ่งไปหารถคันอื่น แล้วมันจะโดนทับเอาค่ะ
เพราะวันนี้ตอนค่ำ เรากลับมา เข้ามาหน้าหมู่บ้าน มันนอนใต้ท้องรถคันหนึ่ง ทั้ง 4 ตัวเลย ทั้งนอนทั้งเล่นล้อรถ รถคันนั้นจอดตำแหน่งที่เราชอบจอดเวลาแวะมาให้อาหารมันทุกวัน  ปกติแล้วมันชอบนอนใต้ท้องรถที่ลานจอดรถสโมสร ไม่เห็นมันไปนั่งใต้ท้องรถที่จอดริมถนน(ที่เรามักจะจอด)เลย

เห็นแบบนั้น เราก็แวะและเขย่ากระปุก (พกไว้ในรถ) มันก็กรูมาหาเหมือนปกติ

ย้อนกลับไปตอนค่ำ ตอนออกไปเยี่ยมมันอีกรอบหลังจากเราทานข้าวแล้ว และเอาอาหารให้มันเพิ่ม
เราไปจอดรถที่สโมสร เจ้าลูกตัวนึงมันเดินอยู่ริมๆทางเดินพอดี พอเรากลับรถมาจอด มันเห็นรถ มันวิ่งมาที่รถเรา เราตกใจเลย
ไม่รู้ว่ามันจำได้หรือยังไง แอบงงเหมือนกันค่ะ ที่ผ่านมาปกติมันไม่วิ่งมาที่รถแบบนี้ค่ะ เพราะมันยังไม่เห็นตัวเรา แม้ว่ามันจะนั่งอยู่ริมทาง มันก็จะเฉยๆของมัน จนมันเห็นเราและเราเขย่ากระปุก มันถึงวิ่งมาหา

สังเกตแล้ว มันมักจะเดินๆวิ่งๆไปนอนใต้ท้องรถเราเวลาเราจะกลับ ไม่แน่ใจว่ามันอยากตามไปด้วยหรือเปล่า หรือ มันไม่อยากให้เรากลับ
เป็นห่วงมันจัง กลัวรถคันอื่นจะทับมันเอาจริงๆๆ

อีกอย่างค่ะ พักหลังๆมานี้ มันเริ่มออกเที่ยวแล้ว เดินไปไกลขึ้นเรื่อยๆ ชมนกชมไม้ อะไรๆที่แปลกตาไปเรื่อยๆ เราเห็นมันเดินไปไกลจากจุดที่มันอยู่พอสมควร เราต้องเขย่ากระปุกเรียกมันมา
ตอนนี้มันอยู่แถวสโมสรหน้าหมู่บ้าน มันยิ่งเข้าไปในหมู่บ้านลึกเท่าไหร่ มันยิ่งมีโอกาสเจอหมาเท่านั้น กลัวมันหนีไม่ทันน่ะค่ะ

--------------------------------------------------------------------------------------------------

เพื่อนๆพอจะมีวิธีแก้หรือเปล่าคะ ให้มันไม่เผ่นผ่าน หรือไปนอนใต้ท้องรถริมถนน หรือ ตามรถเรา
หรือใครสนใจตัวไหน จับจองกันก่อนได้นะคะ จับได้เมื่อไหร่ จะส่งมอบค่ะ

ปล. ถ่ายรูปหน้าตรงลำบากมากค่ะ เพราะมันกล้วกล้อง พอยกมือจะถ่าย พวกมันรีบแตกตัวเลยค่ะ
มีทั้งหมด 5 ตัวค่ะ ตัวจริงน่ารักและตัวเล็กกว่าในรูป ^^
เราจะพยายาม update รูปค่ะ

แก้ไขเมื่อ 17 ก.ค. 55 22:42:09

แก้ไขเมื่อ 17 ก.ค. 55 22:28:35

จากคุณ : คืนทะเลหนาวและดาวพันดวง
เขียนเมื่อ : 17 ก.ค. 55 22:23:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com