Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คือ ให้ barf ละโดนเพื่อนบ้านทักกันเกรียวกราวว่าไม่ดี T_T ขอคุยกับชาว BARF หน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

เราให้ โครงไก่ดิบสับหยาบๆ ผสมน้ำผึ้ง และพวกผักผสมไป
บางวันก็เป็นไก่อย่างเดียว บางวันมีปลาผสม เลาะก้างออก แต่ให้หัวกับเนื้อ
เวลาใส่ Apple Vinegar แล้วมันไม่ค่อยกิน สงสัยกลิ่นแรง ก็เลยผสมโยเกิร์ตให้แทน
กินได้เยอะทีเดียวค่ะ วันนึงกินสัก 4-5 ขีด ได้สบายๆ

แต่มันชอบลากเนื้อออกมากินกับพื้น หลังๆเราเลยเอาไปให้นอกบ้านจะได้สะดวกกว่าหน่อย
ปรากฏว่าเพื่อนบ้านเห็น = ='' ซึ่งเพื่อนบ้านก็เลี้ยงหมา และเลี้ยงมา 2-3 ตัวแล้ว อายุสิบกว่าปีทุกตัว
เขาเห็นก็ตกใจ เห้ย ให้อาหารดิบได้ไง พยาธิเยอะแยะนะ ไม่ได้นะ เอาไปต้มซะ
เราก็ไม่รู้จะตั้งต้นอธิบายยังไง ไม่งั้นก็ยาวอีก
จะไปแนะวิธีเลี้ยงหมากับเขา เขาก็คงไม่ฟังเพราะเขาก็เลี้ยงหมาอายุยืนมาตลอด

หลังจากให้อาหารเสร็จ บางทีหมาเราจะนิสัยเสีย (เป้นงี้เสมอ)
คือจะเหลือไว้ ชิ้นสองชิ้นติดก้นถาด เราก็ไม่อะไร จูงหมาเดินเล่น พร้อมกับถือถาดข้าวมันไปด้วย
เพื่อนบ้าน(อีกคน) เลี้ยงไซบีเรียน เดินผ่านมาเห็น ก็รีบถามว่า
"อ้าว ให้ไก่ดิบเหรอ เมื่อก่อนผมก็ให้ แต่พยาธิมันเยอะ ก็เลยเลิกไปแล้ว"
(แต่ก็ไม่ได้พูดอะไรมากกว่านั้น)

เพื่อนบ้านด้านซ้าย ด้านขวา ด้านหน้า และคนที่อยู่ซอยอื่นเดินไปเดินมา ทักกันหมด T_T
เหนื่อยจะอธิบายมากก แม้แต่สัตวแพทย์แถวบ้านพอรู้ว่าเราให้เนื้อดิบ ก็ถามว่า
"เห้ย ให้ดิบเลยเหรอ เอาเป็นหมูต้มผสมข้าวธรรมดาดีกว่า ผมไม่เคยได้รับรายงานว่ากินดิบแล้วจะไม่เป็นไรนะ ถ้าเป็นเมืองนอกอาจจะไว้ใจเนื้อได้ เพราะน่าจะสดและมีคุณภาพกว่าในไทย แต่ในไทยผมไม่แนะนำเด็ดขาดเลยนะ"

T_T วันนี้เสียเซลฟ์ ลองเอาโครงไก่ที่ปกติจะให้ดิบ เอาไปต้ม
พอจะให้มันก็ทำใจไม่ได้ กลัวโครงกระดูกจะไปแทงไส้มันแต่ทำใจไม่ได้ เลยตัดสินใจเลาะกระดูกให้มัน กลายเป็นยุ่งยากกว่าเดิมอีก -*-

จากคุณ : SICKHEART
เขียนเมื่อ : 17 ก.ค. 55 23:18:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com