Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ควรทำหมันน้องหมาดีมั๊ยคะ ติดต่อทีมงาน

ขอสอบถามเรื่องการทำหมันน้องหมาหน่อยค่ะ  ว่าควรทำหมันดีมั๊ยคะ  และหากจะทำควรทำแบบไหนดี  จะฉีดยาคุมหรือแบบผ่าตัดถาวรไปเลย

จขกท. เลี้ยงพันธุ์มินิเอเจอร์ เพศเมีย  ตอนนี้อายุ  5  เดือนค่ะ  น้ำหนักประมาณ  2.5  กิโลกรัม  น้องยังไม่เคยเป็นฮีทค่ะ  เราตั้งใจว่าไม่อยากให้เค้าผสมพันธุ์ หรือไม่มีลูกเลยค่ะ  บ้านที่เลี้ยงก็ค่อนข้างปิดมิดชิด  มั่นใจว่าคงไม่น่าหลุดรอดออกนอกบ้านได้

ทีนี้ประเด็นคือ  จากที่เราหาข้อมูลมา   ส่วนใหญ่จะแนะนำว่าเพื่อเป็นการป้องกันไม่ให้หมาเป็นมะเร็งเกี่ยวกับอวัยวะสืบพันธุ์ก็ควรจะทำหมันแบบผ่าตัดถาวรไปเลย  แต่พอเราไปถามกับสัตวแพทย์จังหวัดที่เราอยู่  คุณหมอก็บอกว่าจริงๆ ก็แค่ฉีดยาคุมก็ได้   หมอบอกว่าเค้าใช้ยาแบบดี  ตัวแพงๆ  ถ้าจำไม่ผิดหมอออกชื่อว่าพรอวิเด้นท์ หรือคอวิเดนท์อะไรนี่แหละค่ะ  คือหมอบอกว่าหากจะฉีดยาคุมก็จะฉีดยาตัวนี้ให้ซึ่งมันมีประสิทธิภาพดีมาก

ทีนี้มาถึงคำถามนะคะ

1. จุดประสงค์หลัก....ที่เราต้องการทำหมันให้น้องหมา เพราะจากที่เราหาข้อมูลมาคือว่า  หากทำหมันแล้วน้องหมาจะได้ไม่เสี่ยงเป็นมะเร็งที่อวัยวะสืบพันธุ์หรือมะเร็งเต้านมนะคะ  อยากทราบว่าข้อเท็จจริงนี้จริงหรือไม่คะ  ???

2. สรุปว่าเราควรจะทำหมันน้องหมาแบบไหนดีคะ

3. หากจะฉีดยาคุมหรือทำหมันถาวร  อายุที่เหมาะสมคือต้องสักเท่าไรดีคะ

3. หากทำหมันถาวรน้องจะเจ็บมากมั๊ยคะ  หากต้องผ่าตัดควรเตรียมตัวน้องเบื้องต้นอย่างไรบ้าง

4. ทำหมันถาวรแล้วน้องจะอ้วนมากมั๊ยคะ  

ซึ่งจริงๆ แล้วใจเราก็เอนเอียงไปทางผ่าตัดทำหมันถาวรไปเลยนะค่ะ  เพราะจากที่อ่านๆ  ส่วนใหญ่จะแนะนำแบบนี้กัน  แต่ที่ยังกังวลก็คือกลัวเรื่องผ่าตัด  และกลัวน้องจะอ้วนนะค่ะ   แต่ทุกวันนี้เรื่องอาหารเราก็ควบคุมน้องเหมือนกันนะคะ  คือจะไม่ให้เค้ากินอะไรเรื่อยเปื่อย   และเราก็มีกิจกรรมให้เค้าวิ่งเล่นตอนเย็นอยู่แล้วนะค่ะ  

หรือหากเพื่อนๆ มีอะไรแนะนำ  ช่วยให้ข้อมูลหรือแนะนำเพิ่มเติมหน่อยนะคะ  เราก็ลังเลกับเรื่องนี้มากๆ  เลยค่ะ  

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขเมื่อ 23 ก.ค. 55 21:20:06

จากคุณ : very_berry
เขียนเมื่อ : 23 ก.ค. 55 21:15:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com