Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เค้าอยากงอกแมวอะเพื่อนๆ แนะนำแหล่งราคาเบาๆกันด้วยนะคะ ติดต่อทีมงาน

ต้องขอบอกไว้ก่อนเลยว่า ที่ กทม. เค้ามีแมวไทยในสังกัดอยู่แล้วน๊า ตัวนึง

ทีนี้ แพ้ขนแมวมาก เพราะเช่าห้องอยู่ขนมันฟุ้งอะค่ะ เราเลยฝากพี่ข้างบ้า้นดูแล
เรารับผิดชอบค่าใช้จ่าย และไปเยี่ยมเค้าเท่านั้น แต่ก็ดูเค้าติดพี่ๆเหมียวบ้านนั้นมากเลย ก็โอเคนะ
ที่ต้องทำยังงี้เพราะแพ้ขนมาก มันไม่ไหวจริงๆอะเลี้ยงในห้อง ใครเป็นภูมิแพ้คงเข้าใจเนอะ

แต่เราเลี้ยงเปอร์เซียมา 2 ปี ไม่เคยมีปัญหา เราก็ว่าเราโอเคนะ กับเปอร์เซีย

มันไม่โอเคตรงที่ว่า แมวเราหายไปสองเดือนแล้วเนี่ยแหละ (T^T)
เราเลยเปิดประเด็นว่า "อยากให้เพื่อนๆแนะนำร้านขายแมวดีๆให้สักหน่อย"

ร้านดีๆ ก็คงประมาณว่า ร้านที่เค้าไม่คิดค่าสินสอดมากเกินไป และแมวมีสุขภาพดี
ไม่ย้อมแมวมาขาย แมวมีที่ไปที่มาชัดเจน มีพ่อ-แม่แมวให้เราดูตัวเพื่อประกอบการตัดสินใจ
ถ้ายังไง ไม่เกิน 2500-3000 ก็ดีน่ะค่ะ เพราะอยากได้แพคคู่ เกรดเลี้ยงเล่นก็พอ
เข็ดแล้ว..ซื้อแมวสวย พอหายไป มีคนเก็บได้แล้วเค้าไม่คืน ถ้าเกรดธรรมดาคงไม่มีใครริบ

สำหรับท่านที่แอนตี้คนที่ชอบแมวเปอร์เซีย คิดจะถามเราว่า "แมวไทยไม่ดีหรอ.." นู่น นี่ นั่น

เราอยากจะบอกว่า เรารักแมวมาก แมวไทยเราก็เลี้ยงมาเยอะแล้วค่ะ
ที่บ้านเรามีแมวไทยเป็นสิบๆตัว บ้านมันกว้าง เราเลี้ยงได้ Out Door ได้ หมาไม่ดุ

แต่ที่นี่ เมืองกรุงนะคะ อันตรายรอบด้าน ไหนจะหมา ไหนจะรถ ไหนจะคน(ไม่ดี)
เราเลี้ยงปล่อยไม่ได้อยู่แล้ว แต่ถ้าจะเลี้ยงในห้อง ก็เจอปัญหาข้างต้นนั่นแหละค่ะ โปรดเข้าใจ :)

สุดท้ายนี้.. ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่เคยเข้ามาให้กำลังใจในกระทู้เก่าๆนะคะ
แต่เราและแฟนก็คงต้องทำใจว่า "บีบีจะไม่กลับมาแล้วจริงๆ"
และวันนี้เราก็ทำใจและพร้อมต้อนรับสมาชิกใหม่แล้วค่ะ รบกวนเพื่อนๆช่วยให้ข้อมูลด้วยนะคะ

ปล.กระทู้นี้ เพื่อนไม่ต้อง Drama กันนะคะ ยิ้มๆกันดีกว่า แค่รถติดก็เซ็งจะแย่แล้วค่ะ :D

จากคุณ : Mun Ga-in
เขียนเมื่อ : 25 ก.ค. 55 08:57:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com