Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลูกแมวโดนเอามาปล่อยแถวบ้าน อายุประมาณ 1 - 2 เดือน ร้องตลอดเวลา ไม่รู้จะดูแลยังไงค่ะ ติดต่อทีมงาน

ตามหัวข้อกระทู้ค่ะ บ้านเรามีหมา 2 ตัว แต่ไม่มีปัญหากับแมวนะคะ คงเห็นว่าเป็นลูกแมว หมามันเลยไม่สนใจจะกัดรึทำร้ายเท่าไร

แต่ลูกแมวร้องตลอดเวลาเลยค่ะ ถ้าเห็นเรา หรือได้ยินเสียงว่ามีคนอยู่ใกล้ๆเค้า จะแหกปาก เมี๊ยวๆ ตลอด เราจัดที่ให้เค้าอยู่หลังบ้าน เพราะหน้าบ้านเราเป็นร้านอาหารเล็กๆ เราเกรงเรื่องกลิ่น

กลิ่นขี้แมว เหยี่ยวแมว มันไม่ไหวจะเคียร์เลย มันไปขี้เยี่ยว ใต้ตู้แช่เครื่องดื่มเรา เราล้างซะยกใหญ่ เลยย้ายให้มันมาอยู่หลังบ้าน

มันก็ไม่คุ้นอีก ร้องๆๆๆ ตลอด แต่จำเป็นต้องอยู่ตรงนี้จริงๆ

เรามีคำถามค่ะ

1. ลูกแมวเหมือนเป็นขี้เรือน หรือเชื้อราแห้ง เราก็ไม่แน่ใจ เป็นบริเวณหู ขาหน้า 1 ขา หัวมีเล็กน้อย  เราเอายาเบตาดีนทาไปก่อน

ถ้าจะรักษาใช้ยาอะไรดีคะ ซื้อได้ที่ไหน โลตัสมีขายไหม? หรือถ้าเอาไปพบสัตวแพทย์ดีคะ

2. ลูกแมวขี้เยี่ยวไม่เป็นที่เลย จะสอนให้เ้ค้าไปขี้เยี่ยวที่กะบะทรายยังไงดีคะ เราไม่อยากให้บ้านมีกลิ่นแบบนี้เลย

3.ที่ลูกแมวร้องตลอดเวลา เพราะเค้าขาดความรัก ยังทำใจไม่ได้ที่จากแม่มา เราจะทำยังไงดี ต้องเลี้ยงใกล้ชิดเลยรึเปล่า เพราะว่าเราเลี้ยงหมา หมาก็อยู่ในบ้าน นอนกับเราเหมือนกันค่ะ

เ้ฮ้อ.....ตอนแรกก็กะว่าจะเลี้ยงไว้ แมวตัวหนึ่งจะเป็นไรไป แต่พอเลี้ยงแล้ว มีห่วงเยอะกว่าหมาอีก อาจจะเป็นเพราะเค้ายังเด็ก เรียกร้องความรัก แถมถ่ายเรี่ยราด เริมรู้สึกมีภาระ มีห่วง  เลยอยากเอาไปปล่อยวัด แต่ก็กลัวจะกลายเป็นภาระวัด กลัวเจอหมาเกเร เจ้าถิ่นแถวนั้นกัดตายเอาอีก

เลยตัดสินใจเลี้ยงไว้ เลี้ยงทั้งทีก็อยากเลี้ยงให้ดีไปเลย

เลยมาขอคำปรึกษาค่ะ......ตอนนี้ก็ยังร้องงงอยู่เลย น้องเหมียว

จากคุณ : คุโระโกะ
เขียนเมื่อ : 1 ส.ค. 55 11:51:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com