Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<<< ยาสามัญประจำบ้านสำหรับน้องหมาน้องแมวค่าา >>> ติดต่อทีมงาน

วันนี้หมอจะมาแนะนำเรื่องยารวมถึงอุปกรณ์ต่างๆที่ควรมีติดบ้านไว้เวลาน้องหมาน้องเหมียวเกิดอาการผิดปรกติค่ะ สิ่งที่หมอจะแนะนำต่อไปนี้ไม่ใช่การรักษานะคะแต่เป็นการช่วยน้องหมาน้องแมวในเบื้องต้นก่อนมาถึงมือคุณหมอค่ะ

1. ปรอทวัดไข้เด็ก อุณหภูมิน้องหมาน้องเหมียวปกติประมาณ 100.5 F ถึง 102.5 F ( 38 C ถึง 39.2 C )

2. โคมไฟตั้งโต๊ะ หลอดไฟแบบหนีบหรือถุงน้ำร้อน ไว้ใช้เมื่ออุณหภูมิร่างกายต่ำกว่าปกติค่ะ

3. ยาลดไข้สำหรับสัตว์ (สอบถามคุณหมอโดยตรงเพราะต้องใช้ตามน้ำหนักค่ะ) เมื่ออุณหภูมิร่างกายสูงกว่าปกติ หากสูงมากกว่า 104 F เจ้าของสามารถใช้ผ้าชุบธรรมดาช่วยเช็ดตัวได้ค่ะ
***ห้ามใช้พาราเซตามอล ไทลินอล ยาลดไข้เด็กเด็ดขาด***

4. อุปกรณ์ล้างแผลต่างๆค่ะ เช่น ผ้ากอซ สำลี เทปสำหรับปิดแผล ผ้าพันแผล กรรไกรสำหรับเล็มขนบริเวณแผลออก

5. น้ำเกลือสำหรับล้างแผล (NSS Irrigation) หรือน้ำเกลือสำหรับล้างคอนแทคเลนส์ ใช้สำหรับล้างแผลค่ะ

6. แอลกอฮอล์ สำหรับเช็ดรอบแผลเท่านั้น

7. โพวิโดนไอโอดีนหรือเบตาดีน จะเป็นแบบน้ำหรือแบบครีมก็ได้ค่ะ ใช้ใส่แผลเพื่อฆ่าเชื้อค่ะ **ไม่แนะนำให้ใช้ยาป้ายลิ้นเด็กหรือยาม่วงมาใส่แผลนะคะ**

8. ปลอกคอกันเลียหรือคอลลาร์ สำหรับป้องกันเวลาทายาน้อง หรือป้องกันน้องแทะแผล เลียแผล กัดตัวเองจากอาการคัน

9. เกลือแร่ชนิดผง ผสมน้ำสำหรับเวลาน้องอาเจียนหรือท้องเสีย

10. น้ำตาลกลูโคสชนิดผงหรือเฮลบูบอย ผสมน้ำสำหรับเวลาน้องอ่อนเพลียไม่ทานอาหารค่ะ

11. ผงถ่านดูดซับสารพิษ ( Ultracarbon ) เม็ดดำๆนั่นเอง  ใช้กรณีท้องเสียเล็กน้อย อาหารเป็นพิษ หรือได้รับสารพิษ โดยบดละเอียดผสมน้ำป้อนค่ะ

12. ไข่ขาวดิบ อันนี้คาดว่าทุกบ้านน่าจะมีนะคะ ใช้ทำให้อาเจียนเวลาน้องได้รับสารพิษค่ะ

***หากไม่แน่จัยวิธีใช้หรือปริมาณและความถี่ที่ต้องให้ ให้สอบถามสัตวแพทย์ก่อนทุกครั้งนะคะ***

ใครมีคำถามคอมเม้นไว้ได้ค่ะ จะทยอยตอบให้นะคะ สำหรับบทความอื่นตามอ่านได้เรื่อยๆค่ะ

จากคุณ : huskyjung
เขียนเมื่อ : วันอาสาฬหบูชา 55 12:17:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com