Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครพอทราบวิธีตัดผ้าพวกริบบิ้น/ชีฟองไม่ให้รุ่ยบ้างค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะอยากขอความรู้เกี่ยวกับการตัดริบบิ้นไม่ให้รุ่ยหน่อยน่ะค่ะ
ประมานว่าดิฉันเป็นพนชอบที่ติดผมที่ทำมาจากผ้า,ริบบิ้น,ผ้าลินิน,ผ้าชีฟอง
แต่ปัญหาที่เจอบ่อยมากคือผ้าพวกนี้รุ่ยง่ายมากวิธีแก้คือใช้ไฟรน
บริเวณปลายแต่บางครั้งรนมาดไปไฟติดพรึ่บเลยค่ะะะไม่ก็รนไปเป็นก้อนปมไหม้ๆแต่พอไปเห็นที่ร้านขายกิ๊บติดผมกิ๊บที่เป็นผ้าทั้งหลายจะเหมือนรนปลายมาแล้วแถมรนได้เนียนสวยไม่ไหม้ไม่แหว่งเลย ดิฉันเลยอยากรู้ว่าเค้ามีวิธีตัดหรือใช้กรรไกรพิเศษในการตัดผ้ารึเปล่าค่ะ(หรือเค้าใช้กรรไกรพิเศษที่เป็นแบบร้อนตลอดเวลาพอตัดลงไปก็เป็นเหมือนรนไฟไปในตัวค่ะ)

ปล.วันนี้ไปห้างเจอร้านขายริ้บบิ้นเลยเข้าไปดูและขอความรู้กับที่ร้านเกี่ยวกับเรื่องนี้คนขายก็พยามบ่ายเบี่ยงม่ะตอบพอเราบอกเปรยๆว่าว่าถ้าเราซื้อริบบิ้นซักเส้นแต่ตรงปลายเวลาตัดเราไม่เอาแบบตัดฟันปลาแต่เอาแบบที่เหมือนรนปลายกันรุ่ยเหมือนริ้บบิ้นที่ขายในร้านได้มั้ย เค้าบอกได้เราเลยถามว่าพี่่ใช้ไฟรนเอาหรือค่ะ
เค้าเงียบบอกไม่ใช้และบอกไม่ได้เป็นความลับของร้าน เราอึ้งบอกค่ะเข้าใจต้องขอโทษด้วยน่ะค่ะที่ถาม แต่ก็ยอมรับนะว่าเสียใจเหมือนกันว่าทำมัยใจร้ายจังแค่การตัดผ้าไม่ให้รุ่ยเนี้ยอะน่ะ ถ้ายังไงก็ขอความรู้จากคนที่รู้หน่อยน่ะเพราะอยากทราบจริงค่ะ
(ถามยาว+บ่นยาวไปหน่อยน่ะค่ะ^^*)

แก้ไขเมื่อ 17 ส.ค. 55 02:07:22

แก้ไขเมื่อ 16 ส.ค. 55 22:42:36

แก้ไขเมื่อ 16 ส.ค. 55 22:41:05

จากคุณ : Ladylunatic
เขียนเมื่อ : 16 ส.ค. 55 22:38:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com