Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

= บ้านนี้มีรัก = ติดต่อทีมงาน

ฝันบอกเหตุ คืนวันที่ 7 สค ฝันว่ามีคนเอากระต่ายใส่ถุงก๊อบแก๊บมาให้ ถามว่าช่วยเอาไปเลี้ยงได้ไหม ไม่งั้นมันจะตาย พร้อมกับเบอร์โทรศัพท์
ตื่นมาจำได้แค่ 3 ตัว รีบไปหาซื้อลอตเตอรี่

ช่วงบ่ายวันที่ 8 สค เช็คหลังไมค์ มีคนถามว่า ช่วยรับอุปการะกระต่ายได้ไหม แถมให้เบอร์โทรศัพท์ด้วย (คนละเบอร์จากฝันแฮะ)

มันบังเอิญเหลือเชื่อ !!

เลยถามไถ่ไปหลังไมค์ สรุปแบบย่อ ๆ นะคะ
ก็ถ้าไม่รับมา เค้าก็มีโอกาสจะโดนสุนัขกัดตาย ถ้ามีคนเอาไปเลี้ยงน่าจะดีกว่า

เลยโทรคุยกัน ใจก็คิดว่า 4 ตัวก็เหนื่อยแล้ว และตอนนี้ ก็ลงตัวทุกอย่าง ทุกชีวิตในบ้าน อยู่กันสบาย ๆ อยากเดิน อยากกิน อยากนอน อยากเล่น รับมาอีก ถ้าเข้ากับเด็ก ๆ ที่บ้านไม่ได้ ปัญหาใหญ่แน่ ๆ

แต่มาประโยคนึง พี่ที่เป็นสื่อกลางในการช่วยเหลือบอกว่า "ตอนนี้เค้าอยู่ตรงระเบียงตัวเดียว  หลบแดด ฝนตรงคอมเพรสเซอร์"

ไม่นะ! ลมจากคอมเพรสเซอร์มันร้อนไม่ใช่เหรอ แถมตอนนี้หน้าฝน กลางวันก็อากาศร้อน น้ำตาร่วงเลย

เลยตัดสินใจ เอาน่ะ ไหวน่ะ

คุยกับเด็ก ๆ ในบ้านว่า ไหวนะ บ้านเรามีรักมากพอที่จะแบ่งให้น้องอีกสักตัว
แถมฝัน ปูพื้นมาซะขนาดนี้ คงเป็นชะตาฟ้าตแน่แล้วสินะ

พอตัดสินใจได้ก็คุยกับพี่ ผญ เค้าเป็นคนกลางอีกทีค่ะ

(เรางดพูดถึง เจ้าของเก่าเค้ากันเนอะ เพราะ พี่เค้าเป็นพี่สาว และเค้าก็ช่วยในการส่งต่อน้องมาถึงเราอย่างเต็มที่ค่ะ)

หลังไมค์ไปหาคุณลุงตัวนุ่มและป้าแดง
ต้องกราบขอบคุณที่ช่วยแนะนำ ในการเตรียมตัวสำหรับการรับกระต่ายตัวที่ 2 เข้าบ้าน
รวมทั้งวิธีการดูแลเป็นข้อ ๆ เลยทีเดียว
มากมายหลายข้อที่เราไม่รู้

ลุงตัวนุ่มเตือนแม้แต่ว่า ให้ไปรับหลาย ๆคน
เพราะเราไม่รู้จักเค้า เค้าไม่รู้จักเรา คนดี คนร้ายก็ไม่รู้กัน

ขอบคุณค่ะ(-/|\-)

สุดท้ายเราก็ต้องนั่งแท๊กซี่ไปรับเอง ขับร
ตไม่เป็น เดี๋ยวตายก่อนไปรับละ แย่เลย
คุณแฟนไปทำงาน ตจว เป็นเดือน
ตอนไปตกปากรับเลี้ยง เค้าก็มารู้ทีหลัง ดีนะที่เค้าก็สงสารเหมือนกัน รอดตัวไป เฮ้อ...

มีการนัดกัน สุดท้ายตกลงกันได้ที่ห้างแห่งหนึ่ง ดี ๆ คนเยอะดี เค้าจะได้ไม่กลัวเรา เราจะได้ไม่กลัวเค้า เอากระเป๋าเดินทางไปด้วย ไม่รู้ด้วยว่าพี่เค้าจะพามายังไง ฝากแฟนพี่เค้ามาส่งอีกที

หวังแค่ว่าเค้าคงไม่ใส่ถุงก๊อบแก๊บมา ตะหลึ่งตึ่งโป๊ะ!

ก่อนไปรับเราไม่ได้ถามแม้แต่ชื่อเก่าเค้า หน้าตา สีสัน ยังไงไม่สนใจสักอย่าง คิดเผื่อใจไว้แม้แต่เค้าพิการมาด้วย จะยังไงเราก็จะเดินหน้าต่อไป

จากคุณ : =me=
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 55 17:06:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com