Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แมวจรที่นำมาเลี้ยงป่วยเป็นไตขอความช่วยเหลือจากผู้มีประสบการณ์หน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

เก็บแมวจรที่ป่วยมารักษาค่ะ หายดีแล้วก็เลยเลี้ยงไว้เองแบบปิดค่ะ ตอนนี้น่าจะอายุสัก5-6ขวบ ตัวเมียทำหมันแล้ว วัคซีนครบ อยู่ ๆ เธอก็ไม่ทานอาหาร นอนซึมทั้งวัน ไม่กิน ไม่อึ ไม่กินน้ำ 2 วัน เลยพาไปหาหมอ ตรวจแล้วพบว่าเป็นไต ก็รักษาเต็มที่ค่ะ แต่ปัญหาคือเค้าไม่ค่อยยอมกินอาหาร ตอนนี้ให้กระป๋อง K/D อยู่ แล้วก็ซื้ออาหารเม็ดสำหรับไตของคานินมาแล้ว แต่คณเธอก็ไม่ยอมกิน อาหารเปียกยอมกินนิดหน่อยมื้อละประมาณ1ช้อนชาเท่านั้น แอบผสมน้ำร้อนนิดหน่อยให้กลิ่นออก วันนึงให้กิน 2-3 มื้อ ไม่รู้ว่ามันจะพอมั๊ยสำหรับเค้า ตอนนี้ไม่อึ ไม่ฉี่ ตอนพากลับมาบ้านค่าไตปกติแล้วนะคะ แต่หมอแนะนำให้กินอาหารโรคไตไว้เลย เพราะคาดว่าไตน่าจะถูกทำลายไปแล้วบางหน่วย ตอนนี้ก็ยังนอนซึม ๆ อยู่ ทำไงดีคะ มีคำแนะนำดีๆมั๊ย หรือว่าเราวิตกจริตไปเอง จะทำยังไงให้เค้ากินได้ปกติ (อาหารเม็ด) โดยไม่ต้องบังคับป้อนน่ะค่ะ

จากคุณ : t_mintra
เขียนเมื่อ : 30 ก.ย. 55 20:32:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com