Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนสอบถามช่างตี๋ หรือ ผู้รู้เกี่ยวกับจักรเย็บผ้า ติดต่อทีมงาน

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับจักรเย็บผ้ามรดกตกทอดตัวนี้หน่อยนะคะ
หลังจากถูกเก็บไว้ในตู้เสื้อผ้า 10 กว่าปี ตอนนี้ได้เวลารื้อออกมาใช้งานค่ะ

ภาพถ่ายตอนยังไม่ได้เปลี่ยนสายพาน ตอนนี้เปลี่ยนใหม่เรียบร้อยแล้วค่ะ

ข้อแรก
อยากจะรู้ว่าปุ่มต่างๆเหล่านี้ไว้สำหรับใช้ทำอะไรบ้างคะ
เท่าที่ทดลองสำรวจเองคร่าวๆ พอจะเข้าใจ (ไปเอง) ได้ดังนี้
A. ปรับความตึงหย่อนของด้าย
B. ปรับฟันที่อยู่ใต้บริเวณพื้นจักรใต้ตำแหน่งเข็ม ขึ้น-ลง ว่าแต่ปรับเพื่ออะไรคะ
C. ปรับเข็มไปซ้าย-ขวา
D. ปรับความห่างฝีเข็ม ซึ่งปุ่มนี้กดลงไปจะเป็นการเย็บย้ำถอยหลังด้วยค่ะ
E. ไม่ทราบจริงๆ
F. ปุุ่ม F นี้หมุนได้ตั้ง 3 ชั้น ตอนนี้ใช้ OFF อย่างเดียวเลย
G. หมุน F เพื่อเปิด G ไว้ใส่แป้นลาย

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

จากคุณ : My Pucca Girl
เขียนเมื่อ : 27 ต.ค. 55 13:08:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com