Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มือใหม่นิตติ้งสอบถามหน่อยค่ะ ผู้รู้แนะนำทีนะคะ ติดต่อทีมงาน

คือไปเซฟแพทเทิร์นหมวกนิตติ้งตุ๊กตาของคุณ   jukkajee_5555  ที่ได้นำมาแบ่งปันเอาไว้ตามรูปภาพนะคะ
พอดีจะหัดถักหมวกทรงสูงน่ะค่ะ  ทีนี้ไม้วงกลมขนาด 32 ก็ไม่มี(มีแต่ไม้วงกลม40ซ.ม.ถักโซ่60แล้วมันก็ไม่เต็มไม้  ทำให้ถักต่อไม่ได้)  ไม้เซ็ทก็หาซื้อไม่ได้แวะเข้าพินช็อปมาพนักงานเลยแนะนำให้ใช้ไม้นิตถักปกติแล้วค่อยมาเย็บประกอบเอา   ทีนี้ส่วนที่สงสัยและคำถามมีดังต่อไปนี้ค่ะ

1.แถวที่1-4  ให้ถัก K1 P1  ซ้ำไปจนครบแถวแต่ด้วยความที่ตัวเองใช้ไม้นิตธรรมดาน่ะค่ะไม่มีไม้เซตและไม้กลม   พอถักออกมาแล้วลายมันไม่เรียงประติดต่อประต่อกันเลยค่ะสับสนมากเลยอยากสอบถามว่าถ้ากรณีใช้ไม้นิตธรรมดาสมมติว่าจบโซ่สุดท้ายด้วย P1   ทุกครั้งที่ขึ้นต้นแถวใหม่เราควรถักเป็น K1P1  เหมือนกันทั้ง 4 แถวเป็นการเริ่มต้น  หรือว่าให้ดูที่โซ่ตอนจบงานเป็นหลักค่ะ   เพราะลายมันไม่ตรงเลยค่ะ  แล้วถ้าดูที่โซ่ตอนจบจะมีวิธีการสังเกตยังไงในการขึ้นต้นถักใหม่น่ะค่ะ

2.หญิงหาซื้อไม้วงกลมขนาด 32 ซ.ม.ไม่ได้เลยค่ะมีแหล่งแนะนำมั้ยคะว่าต้องไปหาซื้อที่ไหนขอทราบพิกัดได้มั้ยคะ

3.ตามล่าหากระทู้เก่าที่เป็นหมวกแพทเทิร์นบลายธ์ของนิตติ้งแต่หาไม่ค่อยเจอเลยค่ะมีใครเซฟเก็บไว้บ้างมั้ยคะจะรบกวนขอมาฝึกมือค่ะ

4.แพทเทิร์นที่เป็นหนังสือของฝรั่งจะใช้สัญลักษณ์แบบเดียวกันและวิธีการอ่านเป็น   K  และ  P เหมือนกันมั้ยคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

จากคุณ : จ๊ะหญิง
เขียนเมื่อ : 19 พ.ย. 55 01:17:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com