ตู้เลี้ยงรวมอโรวาน่าครับ

เอาตู้อโรรวมมาให้เพื่อนๆได้ชมนะครับ อายุตู้นี้ประมาณ 2 เดือนกว่าได้แล้วครับ ระบบน้ำเริ่มเข้าที่แล้วครับ
    ขนาดตู้ 84 x 84 x 80 นิ้วครับ เป็นตู้ก่อปูนสามด้านแล้วใช้อะคิริกขนาด 21 mm. ติดด้านหน้าตู้
    ระบบกรองเป็นกรองที่ built-in มีช่องกรองสี่ช่อง ขนาดบ่อกรองประมาณ 1/3 ของตู้เลี้ยงนะครับ ไม่รู้ว่าเรียกบ่อหรือตู้ดี
    ช่องกรองแรกออกแบบเป็น vortex เพื่อให้เกิดการตกตะกอนของสิ่งสกปรกมากที่สุด โดยให้เกิดน้ำวนเพื่อดึงสิ่งสกปรกลงไปที่สะดือกรองจะได้ Drain ทิ้งได้สะดวกนะครับ
    ช่องกรองสองเป็น Mechnical Filter โดยใช้สแลมเขียว, ฟองน้ำดำ, มุ้งพลาสติก, และ bioball ใส่ถุง
    ช่องกรองสามเป็น Bio Filter โดยใช้ปะการัง, หินและกรวดแม่น้ำ, Ceremic Ring, ต้นไม้น้ำปูด้านบนอีกที
    ช่องที่สี่เป็นช่องน้ำตกเพื่อเพิ่ม Oxygen โดยน้ำจะล้นจากช่องที่สาม แล้วก็ถูกเครื่องปั๊มพ่นน้ำกลับไปที่ตู้ครับ

จากคุณ : Rancho - [ 22 ส.ค. 46 10:35:31 ]