อาหารกับปลาอะโรฯแดง

กระทู้นี้ต้องใช้วิจารณญาณอย่างสูงในการไตร่ตรองข้อมูลดี ๆ นะครับ...บอกก่อนแล้วนะครับ

โดยปกติแล้ว....เรามักจะได้รับการแนะนำให้ใช้กุ้งเป็นอาหารกับปลาที่เราต้องการให้มีสีสันสดใส โดยเฉพาะอย่างยิ่ง "สีแดง"

แอสต้าแซนติน...เป็นสารตัวหนึ่งเราให้สีแดงกับปลาเราได้ จะสังเกตว่าเจ้านี้จะเป็นส่วนผสมของอาหารปลาที่มียี่ห้อเสมอ ๆ ไม่ว่าจะเป็น tetra, hikari, หรือของ perfect companion

ข้อดีของสารแอสต้าแซนตินคือช่วยในด้านสีสัน แต่ไม่เป็นภัยกับปลาเรา

แต่...จากการที่พูดคุยกับบุคคลที่เลี้ยงปลาอะโรฯมานาน ไม่ว่าจะเป็นคุณแนน หรือ เพื่อนต่างชาติ(แต่ร่วมชะตาเวปเดียวกัน) เพื่อน ๆ เหล่านี้ก็ไม่คิดว่าอาหารจะมีผลกับสีปลามากนัก คือปลาแดง ๆ ที่เค้าเลี้ยงอยู่ ก็ไม่ได้เน้นเรื่องอาหารว่าต้องมีแอสต้าแซนตินสูงเท่าไหร่นัก ง่าย ๆ คือมีอะไรให้ปลากิน ปลาก็กินอย่างนั้น ไม่เฉพาะกุ้งหรอก

ไอ้ตัวเรา...มันก็นึกค้านอยู่ในใจ มันจะได้ไง แหมดูอย่างปลาหมอไม่ว่าจะเป็นนกแก้ว fh หรืออะไรก็แล้วแต่ กินอาหารเม็ด...สีก็ดีขึ้นทั้งนั้น เค้ายังลงโฆษณาเห็น ๆ ก่อนกินกับหลังกินเลย

งานนี้...ก็ต้องมีการพิสูจน์กันหน่อย (แต่แบบ"ลูกทุ่ง"นะครับ--เจ็ดบาทเท่านั้น)

จากคุณ : ปิติ99 - [ 8 ก.ย. 46 23:28:52 ]