ไปเที่ยวบ้านพี่น้ำ... เพื่อศัลยกรรมแต่งเหงือกเจ้าฮวดใช้ :D

นับตั้งแต่ผมเลี้ยงปลามังกรมาหลายปีโดยส่วนตัวผมไม่เคยต้องเจอกับโรคร้ายหรืออาการผิดปกติต่างๆ เลย แต่พอได้มาศึกษาทำให้ทราบว่าโรคของปลามังกรมีหลายชนิดเชียวแต่ก็ยังไม่เห็นโรคที่ว่าจริงๆ นี้ซักที จนก่อนเข้าสู่โลกของเนทได้รู้จักนักเลี้ยงปลามังกรหลายท่านที่เข้ามาขอคำปรึกษาเกี่ยวกับอาการปลาของตน ผมเองก็ไม่เคยเห็นจึงได้ไปเที่ยวที่บ้าน... สิ่งที่ผมได้เห็นคือภาพที่ไม่น่ามองนัก ไม่บอกก็เข้าใจความรู้สึกของผู้เลี้ยงได้เป็นอย่างดี

เห็นแบบนี้ก็เรื่อยๆ จนมาตั้งกลุ่ม AroClub มีพรรคพวกเพื่อนฝูงที่เลี้ยงปลามังกรมากขึ้น ทำให้ผมได้เห็นโรคร้ายต่างๆ นี้มากมาก... และ 1 ในโรคยอดฮิตที่สุดที่ผมเจอและมักจะ Post ให้เพื่อนๆ ดูในกระทู้เสมอก็คือ "โรคเหงือก" ซึ่งมีทั้งหมด 4 ชนิดคือ เหงือกหุบ เหงือกอ้า เหงือกพับ และเหงือกบุ๋ม... และวันนี้ก็ยังจะกับโรคเหงือกอีก ในการศัลยกรรมที่บ้านพี่น้ำกับเจ้า "ฮวดใช้" RTG ตัวโปรด

จากคุณ : Nanconnection - [ 13 ต.ค. 46 10:25:21 ]