CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

กระทู้ขอความรู้อีกแล้วครับ...เกี่ยวกับปลาหน้าแก่???

จากกระทู้ที่แล้วพี่ปิติมีข้อสังเกตว่าปลาหน้าแก่หรือเปล่า...
    หมายความว่ายังไงเหรอครับ??
    ลองเช็คน้ำดูแล้ว
    PH อยู่ที่ 7.5
    ตรวจเจอไนไตรท์ด้วย
    (ใช้ชุดตรวจของ Monitor ออกสีชมพูจางๆ)

ปกติเปลี่ยนถ่ายน้ำ 30% สัปดาห์ละครั้ง
    แต่มีการดูดของเสียก้นตู้ออกบ้างระหว่างสัปดาห์
    กรองนอก Dolphin C1600 + หัวทราย 1 ตัว
    สันนิษฐานว่าน่าจะเกิดจากการให้อาหารมาก
    จนมีของเสียจากปลามากเกินแบคทีเรีย
    (ที่ยังมีน้อย) จะย่อยได้ทัน
    (แต่ไม่มีเศษอาหารที่ปลาไม่กินอยู่ในตู้นะครับ เพราะว่าใช้การป้อนคำต่อคำ)
    หรือ หัวทรายที่มีอยู่จะน้อยไป (อ๊อกฯไม่พอ)

ตอนนี้เท่าที่แก้ไขได้คือ...
    ใส่ Biotime ของ Whitecrane ลงไปแล้วเพื่อเพิ่มแบคทีเรียโดยด่วน

ขั้นต่อไปคิดว่าจะเปลี่ยนหัวทรายเป็นแบบถาด
    (ถ้าจำไม่ผิดจะเหมือนของคุณปติฯ)
    เพื่อเพิ่มอ๊อกฯ

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
    ขอบคุณครับผม  ^_^

จากคุณ : Ruudy - [ 12 ก.ค. 47 13:11:36 ]