CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ATTN: Mr. Aquarist. Ref.: Elatine

คุณ Mr. Aquarist ครับ

Elatine ไม่โตเลยครับ ใบขึ้นหนาแน่นมาก แต่มีขนาดเล็กลงเมื่อเลี้ยงด้วยไฟแบบ HQI ในรูปจะเห็นว่า ใบเล็กมากแต่ขึ้นอย่างหนาแน่น เคยคิดว่าแสงมากไป

ผมจึงตัดสินใจเปลื่ยนชนิดของหลอดไฟ ขณะนี้ใช้หลอดไฟ นีออน สามหลอด ตู้ ๑๐๐ ลิตร ให้ปุ๋ยทางรากและ CO2 ไม่มีปุ๋ยละลายช้า ปรากฏว่าไม่รอด

ผมสังเกตเห็นว่า ค่าของ kH สูงขึ้นเรื่อยๆ ต้นปีวัดได้ที่ 3 ตั้งแต่เดือนสิงหาคม วัดได้ที่ 8-10 ในขณะที่ pH คงที่ ราวๆ >6 <6.5 อุณหภูมิของน้ำราวๆ 26-28 องศา C  
    กรุณาช่วยตอบคำถามดังต่อไปนี้ด้วยครับ

๑) ช่วยผมวิเคราะห์ด้วยครับ ว่าทำไม Elatine จึงไม่รอด

๒) น้ำกระด้างเช่นนี้เหมาะกับต้นอะไรบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

ไฟล์รูปภาพ

จากคุณ : geheim - [ 21 ก.ย. 47 19:54:32 ]