CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

เหลืองตรังในไตหวัน เขาพัฒนากันไปถึงไหนแล้ว

ก่อนอื่นต้องสวัสดีสมาชิกทุกท่านทั้งสมาชิกเก่าและใหม่นะครับ เนื่องจากไม่ได้เข้ามาที่บอร์ดนี้เป็นเวลาเกือบปีแล้วมั๊ง พอเริ่มๆเข้ามาอ่านกระทู้ก็เจอสมาชิกใหม่ๆเยอะมากเลย สมาชิกเก่าๆบางท่านก็หายหน้าหายตาำไป เรื่องอย่างนี้ก็เป็นไปตามธรรมชาตินะครับ บางท่านอาจจะยุ่งจนไม่มีเวลาเข้ามาอ่านและตอบกระทู้ แต่หวังว่าทุกท่านที่หลงรักกล้วยไม้แล้วจะไม่เบื่อหน่ายหรือท้อที่จะเลิกเลี้ยงกล้วยไม้นะครับ

วันนี้ผมจะมาเชิญชวนให้ดูรองเท้านารีเหลืองตรังที่ปลูกเลี้ยงโดยชาวไต้หวัน ลองดูว่าเขาพัฒนาสายพันธุ์กันไปถึงไหนแล้ว ถ้าท่านอยู่ในแวดวงรองเท้านารี คงจะดูออกว่าเหลืองตรังของเขานี่ก็น่าจะเป็นลูกไม้ที่ไปจากเมืองไทยทั้งนั้น ต้นไหนจะเป็นของใครก็ลองดูกันเอาเอง นะครับ ผมคงจะไม่บรรยายมาก

อย่างต้นแรกนี่ไม่น่าจะเป็นลูกไม้ที่เกิดจากการคัดผสมพันธุ์โดยมนุษย์ เหมือนจะเป็นไม้ป่าที่ซื้อไปจากบ้านเราตอนยังไม่ออกดอก

จากคุณ : สามปอย - [ 2 พ.ย. 47 20:10:28 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป