CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ดอกไม้บาน ต่อจากของเก่า

กระทู้ตกเร็วมาก  ยังไม่ทันได้ตอบอันเก่าเลย

ปุ้ม ครับ  เดี๋ยวอีกหน่อยก็รู้จักครับ
    เหลืองจันท์  มีหลากหลายครับ เป็นกล้วยไม้สกุลแรกในโลกที่มนุษย์นำมาเพาะเลี้ยงเพื่อจรรโลงจิตใจ
    Pic-s  species ที่ออกดอกใน กทม. เช่น ensifolium, madidum, chloranthum และพวกกะเรกะร่อนทั่วไปครับ เช่น aloifolium, dayanum, bicolor, finlaysonianum, atropurpureum และ sinense บางต้น
    Golden Elf ของผมก็ออกดอกยากเหมือนกัน เอาแน่ไม่ค่อยได้ แต่คิดว่าถ้าได้แสงมากก็จะช่วยให้ออกดอกง่ายขึ้น
    ปาปิลัน  ขอบคุณที่แวะมาชมครับ
    เปี๊ยกน้อย  ขอบคุณที่แวะมาชมครับ
    ลิงเล  พอดีว่าถ่ายเป็นอยู่สไตล์เดียวครับ แบบอื่นลืมเทคนิคหมดแล้ว
    TKM  ใช่ครับ ต้น Korintji ผมชอบลีลามันมาก ดูเป็น Oriental ดีครับ ยิ่งถ้าใส่กระถางซิมของจีนน่าจะสวยยิ่งขึ้น
    ต้น/otonil  ขอบคุณที่แวะมาชมครับ
    กาฝากไร้ใบ   ขอบคุณที่แวะมาชมครับ
    เจ้าพระยาสุราบาน  ขอบคุณที่แวะมาชมครับ
    เสือจุ่น  ผมก็รอรูปจากคุณเสือจุ่นอยู่ ยังไงก็อย่าลืมนะครับ ไม่งั้นปิดต้นฉบับไม่ได้
    อาอัส  ขอบคุณที่แวะมาชมครับ
    อินถวา  ขอบคุณที่แวะมาชมครับ
    Magnificum  ลองเอาเกสร plione ยัดเข้า Coelogyne ตัวนี้แล้ว  แค่ 3 วันได้ผลเลย  ร่วง
    ส้มเมืองเหนือ  ขอบคุณที่แวะมาชมครับ  ขนาดรูปที่ขอคือ 1.5 - 2 MB หรือ 1,500 – 2,000 K ครับ
    ขาวนนท์  มันคือ Coelogyne graminifolia ครับ

จากคุณ : สำเภางาม - [ 14 ม.ค. 48 11:18:01 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป