CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เรียนถามท่านที่มีความรู้เรื่องต้นไม้ใหญ่ เกี่ยวกับการปลูกเสลาด้วยเมล็ด

ชอบรูปทรงต้นเสลามาก ต้นแล้งปีนี้เส้นทางกลับบ้านดอกเสลางามมากๆ
    เลยอยากจะปลูกที่ริมถนนหน้าบ้านต่างจังหวัดค่ะ

1 ปลูกด้วยเมล็ดโตช้ามากไหมคะ แต่ชอบที่ต้นเค้าจะทนทานดี
    2 ควรบำรุงรักษาอย่างไรบ้าง เช่น การตัดแต่งกิ่งให้ทรงพุ่มสวยๆ ปุ๋ย น้ำ
    3 ใกล้ๆบ้านริมถนนใหญ่เทศบาลเค้าปลูกคูนไว้แต่ต้นยังเล็กประมาณ 2 เมตร จะโตทันกันไหมคะ
     สีดอกจะโดดออกจากกลุ่มหรือเปล่า ไม่อยากทำให้ทัศนียภาพเสียน่ะค่ะ
    4 ถ้าเค้าจะขยายถนนซอยหน้าบ้านในอนาคต เค้าจะตัดต้นเสลาทิ้งได้ไหม เคยได้ยินว่าเป็นไม้สงวน
    5 ถ้าจะปลูกควรเลือกพื้นที่ส่วนไหนดีค่ะ ระหว่างริมคลองชลประทานกับถนน  
    (ตอนนี้พื้นที่ยังแคบประมาณ 1-2เมตร  แต่ถ้าเค้าตัดถนนใหม่ พื้นที่นี้จะกว้าง 10 เมตร
     และ ริมถนนกับรั้วหน้าบ้าน (ตอนนี้ห่างประมาณ 10+เมตร แต่มีสายไฟฟ้าแรงต่ำผ่านแนวระหว่างกลาง
     กลัวจะสูงไปโดนสายไฟค่ะ แต่ถ้าตัดถนนใหม่ส่วนนี้จะเหลือไม่เกิน 8เมตร)
    6  ถ้าไม่เหมาะสมจะปลูกในบ้านได้ไหม ปัญหาใบร่วง ร่มเงา ระบบราก
     ถ้าปลูกพื้นที่ริมรั้วในบ้านจะมีปัญหาเรื่องการควบคุมปริมาณน้ำค่ะ เพราะจะปลูกไม้ใบไม้ดอกและหญ้าเป็นส่วนใหญ่

จากคุณ : กุหลาบมอญ - [ 10 ก.ย. 48 11:32:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป