CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

**เรื่องเล่าแท็กซี่นิวยอร์ก ** (ตอน..วันแรกเที่ยวแรกของแท็กซี่)

ผมซื้อรถยนต์ใหม่ขับคันแรกในเมกานี่ก็สักยี่สิบปีที่แล้วครับ
    การไปซื้อรถสักคันก็ไม่ได้ถือเป็นเรื่องสำคัญอะไร  ไม่เหมือนคนที่เมืองไทยทำกัน
    ก็แค่ซื้อรถเอาไว้ใช้เพื่อสดวกกับตัวเอง ไม่ได้เอาไว้บ่งบอกโอ้อวดใครๆ
    เพราะอยู่ที่เมกานี่ มีงานทำ มีเครดิท ใครๆก็ซื้อกันได้ แค่มีเงินดาวน์สักหน่อยก็โอเคแล้ว
    ผมยังจำได้ วันที่ผมไปซื้อรถวันนั้น
    สมัยที่ทำงานเป็นเวทอยู่นะครับ เห็นยังมีเวลาก่อนเข้าทำงานอีกตั้งชั่วโมงกว่า
    ผมเลยบอกเพื่อนที่มาด้วยกันว่า เด๋วกรูจะไปซื้อรถก่อนนะ
    แล้วก็เดินไปที่ดีลเลอร์รถ นิสสัน ที่อยู่ใกล้ๆที่ทำงาน
    ผมเข้าไปในโชว์รูม เดินไปที่รถนิสสัน แมกซิม่า
    สำรวจอยู่ครู่หนึ่ง มีนายเซลล์แมนเข้ามาทัก
    ผมเลยถามว่า ในสต๊อก มีแมกซิม่า สีไรบ้าง
    นายเซลล์แมนตอบว่า ตอนนี้มีเหลืออยู่สองคันสี บราวน์
    ผมก็ถามราคาไปว่าเท่าไรก่อนภาษี เขาบอกราคามาว่า ประมาณหมึ่นหนึ่งพันกว่า เหรียญ
    ผมบอกงั้นผมซื้อคันหนึ่ง จ่ายเงินดาวน์ไปสองพันผ่านเครดิทคาร์ด
    เขาโทรไปที่แบงค์แห่งหนึ่ง สักพักก็บอกว่า car loan's approved
    นายเซลล์แมนคนดำ ท่าจะชอบใจผมที่ขายรถได้ง่ายโดยไม่ต้องพูดชักจูงอะไรเลย
    บอกให้มารับรถได้พรุ่งนี้ เอาเบอร์ประจำรถหรือVIN ไปทำประกันภัยได้เลย
    ผมไม่ได้บอกภรรยาผมด้วยนะ ไม่อยากให้เหมือนที่คนอื่นเขาทำกัน
    เช่น ชั้นต้องเป็นคนเลือกสีนะเธอ หรือพอได้รถแล้วไปให้หลวงพี่หลวงพ่อเจิมรถ
    ผมเห็นเป็นเรื่องตลก และคงอายคนน่าดูหากต้องไปทำแบบคนอื่นเขา
    โถ ต่อให้หลวงพ่อวัดไหนเจิมด้วยคาถาป้องกันภัยไหนก็เถอะ
    หากขับแบบประมาทไม่ระวัง ก็ตายได้อยู่ดี
    หรือต่อให้หลวงพี่เจิมด้วยคาถาศักดิ์สิทธ์แท่งทองไหนเพื่อป้องกันขโมย
    หากจอดในที่เปลี่ยว ก็โดนพี่มืด พี่โก้ทุบรถ งัดรถเสียทุกทีแหละนะ
    อีกอย่างผมคิดตั้งแต่อยู่เมืองไทยแล้วไม่เห็นว่า การมีรถมันจะโก้
    หรือเพิ่มคุณลักษณะให้กับตัวเองตรงไหน
    เคยเห็นนายเหมืองใหญ่คนหนึ่ง ทำหน้ายักษ์ด่าเด็กข้างบ้านที่เอามือลูบตัวรถคันใหม่ของเขา
    เหมือนว่า มรึงอย่ามาแตะรถกรูนะ เด๋วรถกรูจะหมอง
    แบบนี้ หากมาทำด่าว่าแค่เรื่องอย่างนั้นที่นี่ ดีไม่ดี จะโดนF..k. Youโดนก้อนหินปารถเอาเปล่าๆ
    ก่อนนี้ผมก็เคยคิดนะ เออ วันไหนผมถูกลอตโต้ เป็นล้านๆเหรียญ
    ผมจะซื้อรถแพงๆขับ อาจจะรถ เมอร์ซิเดส รถ บีเอ็ม ดับเบิลยู รถพอร์ช
    แต่พอเห็นใครๆเมื่อมีเงินเข้าแล้ว ต้องซื้อรถยี่ห้อแพงๆอย่างนี้กันเกือบทุกคน
    ผมเลยเปลี่ยนใจ งั้นเอาแบบนี้ดีกว่า เอาของเกาหลี ฮุนเด ฮอนเดรุ่นที่ถูกที่สุดไปเลย
    เศรษฐีใหญ่ขับรถกิ๊กก๊อก  เท่ห์นะ กวนดีด้วย
    เอ้อ ต่อเรื่องรถใหม่นิสสันของผมก่อนนะ
    วันแรกที่ไปรับรถนะครับ ไปหาบริษัทประกัน กว่าจะเสร็จ รับรถได้ก็ค่ำแล้ว
    ผมพยายามหาที่จอดหน้าบ้าน เอาที่พอมองจากหน้าต่างบนบ้านแล้วเห็นรถนะครับ
    ผมยอมขับวนหา เกือบชั่วโมง กว่าจะได้ที่จอด
    คืนนั้นทั้งคืนผมไม่ได้เป็นอันนอน ต้องคอยโผล่หัวมาดูรถจากหน้าต่างอยู่ตลอด
    คงอายคนน่าดูนะ หากรถที่ได้มาแค่วันแรกโดนขโมย
    แถวบ้านผมสมัยนั้น พี่มืด พี่โก้อยู่กันมากด้วย
    แล้วมีให้เห็นทุกวันกับรถที่โดนงัด โดนทุบกระจก
    กว่าจะนอนได้ก็เกือบสว่างแล้ว เฮ้อ ผ่านไปคืนแรกก่อน ขอให้รถตูปลอดภัยนะ
    แต่เมื่อผมตื่นมาแบบเช้ากว่าปกติ กะจะเอารถไปติดสัญญานป้องกันขโมย
    เมื่อไปที่รถ ผมเห็นกระจกด้านขวาหน้า โดนทุบแหลกละเอียด
    ของในรถก็ไม่ได้มีอะไรเสีย มีแต่ร่องรอยรื้อค้น ท่าจะมีคนผ่านมาพอดีมั๊ง ผมคิด
    แต่ หุหุ มันก็โดนจนได้แต่วันแรก น่าอายจัง หากไปบอกใครเขา
    ผมก็ไม่ได้บอกแฟนผมนะ เรื่องรถที่โดนทุบแต่วันแรก
    เอาไปให้เขาติดกระจกใหม่ แค่เก้าสิบเหรียญ
    จะเคลมประกันก็ไม่ได้ เพราะน้อยกว่าค่าdeductible250$
    ซวยแต่วันแรกเชียวนะ
    หลังจากนั้นรถคันนี้ ก็โดนขโมยอีกสองครั้งครับ
    ครั้งแรกตำรวจไปเจอ แต่รถโดนทะลวงของดีไปหมดแล้ว
    บริษัทประกันซ่อมให้อย่างดี จนเกือบเหมือนคันใหม่
    อีกสามปีต่อจากนั้น ก็โดนขโมยอีกครั้ง
    เที่ยวนี้หายจ้อย ไม่รู้ไปเป็นซากทิ้งไว้ที่ไหน
    ดีที่ยังมีประกันแบบครบชุด จึงได้เงินคืนหกพันหว่าเหรียญ

หุหุ ฝอยเสียยาว อ่านต่อข้างล่าง คห๑ ครับ

จากคุณ : smartupid - [ 12 ม.ค. 49 19:44:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป