CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

พี่ๆเพื่อนๆมีใครเคยขอวีซ่าเชงเก้นจากญี่ปุ่นบ้างคะ?

กำลังจะคิดการใหญ่ ไปตามฝันที่ยุโรป คริคริ
    คือจะกลับไปเยี่ยมบ้าน แล้วเลยไปเที่ยวต่อ
    ก่อนจะกลับมาญี่ปุ่นอีกทีน่ะค่ะ

ปัญหา (จริงๆมีอีกเยอะมาก) คือวีซ่าเชงเก้นควรขอจากที่ญี่ปุ่น หรือที่เมืองไทยดีคะ?
    จากกรุงเทพฯจะไปเริ่มที่มิวนิค ก็ต้องขอจากสถานทูตเยอรมัน
    ถ้าจะขอจากที่นี่ ใกล้สุดคือที่โอซาก้า (ตอนนี้อยู่นาโกย่าค่ะ) ก็ต้องเดินทางไป
    ถ้าเมืองไทยก็สบายหน่อย แต่ก็ติดว่าหลักฐานของเรามันเป็นที่ญี่ปุ่น ทั้งมหาลัย บัญชีธนาคาร
    แล้วตั๋วเครื่องบินด้วย คือจะซื้อตั๋วแบบทรานซิทเมืองไทย ปลายทางยุโรป
    เพราะฉะนั้นถ้าไม่ได้วีซ่า (กรณีไปขอเมืองไทย) ก็จะซวยอย่างมาก
    พี่ๆเพื่อนๆขอกันจากที่ไหนคะ? หรือคิดว่าหนูควรทำไงดี มาขอความคิดเห็น

อีกคำถามนะคะ สำหรับผู้เคยขอ ประกันสุขภาพนี่ ต้องทำยังไงเหรอคะ?
    แล้วใบเชิญจากเพื่อนที่จะไปพำนัก ต้องมีแบบฟอร์มมั้ยคะ?
    (ในเยอรมันจะไปแอบพักกับเพื่อนที่เป็นแอร์ แล้วที่เหลืออิตาลี ฝรั่งเศสถึงจะไปพักกับเพื่อน
    เพราะฉะนั้นหลักฐานทางโรมแรม หรือที่พักในเยอรมันไม่มี เลยแอบเครียด)

ถามเยอะมาก รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : JubJub - [ 18 ม.ค. 49 20:44:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป